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Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya Mradi wa Upimaji na Umilikishaji Ardhi (LTSP) kwa Wilaya 
za Malinyi, Ulanga na Kilombero.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa pamoja na Taasisi ya Chama Cha Wanasheria Watetezi wa 
Mazingira kwa Vitendo (LEAT) na Jumuiko la Maliasili Tanzania (TNRF), chini ya Jukwaa la Ardhi 
Tanzania (TALA). Mwongozo huu kwa kiasi kikubwa umejengwa kwenye mwongozo wa awali 
uliondaliwa na PELUM Tanzania. Mabadiliko machache yamefanywa na LEAT na TNRF ili kukidhi 
mahitaji ya Mradi wa Upimaji na Umilikishaji wa Ardhi (LTSP) unaotekelezwa na Serikali ya Tanzania 
katika wilaya tatu za Malinyi, Ulanga, na Kilombero.
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DHIMA YA MWONGOZO NA SHUKRANI

Mwongozo huu wa mafunzo umeandaliwa mahususi kwa ajili ya watoa mafunzo ya haki za ardhi na 
wasomaji, ambao wanafanyakazi na jamii za wazalishaji wadogo. Mwongozo huu una lengo kuu la 
kukuza ufahamu wa jamii juu ya masuala ya ardhi, kuimarisha mfumo wa vyombo vya utoaji maamuzi 
juu ya ardhi na kuwawezesha wananchi hususani wazalishaji wadogo waishio vijijini kushiriki katika 
masuala ya ardhi ili waweze kudai, kutetea na kulinda haki zao za ardhi kwa manufaa yao wenyewe. 
Mwongozo wa mafunzo ya ardhi ni nyenzo muhimu sana kwa wawezeshaji, kwakuwa inajumuisha 
mifumo mbalimbali ambayo inawapa wananchi haki ya kumiliki ardhi na maelezo muhimu kuhusu 
Sera na Sheria zinazosimamia ardhi ya Tanzania. Pia, mwongozo huu utajengea uwezo, wawezeshaji 
na wasomaji kuhusu masuala muhimu yanayohusu mfumo wa umiliki na matumizi ya ardhi nchini.

Mwongozo huu pia umebeba mada tatu zaidi juu ya masuala ya rasilimali za maji, misitu na 
wanyamapori. Kuongezwa kwa mada hizi kutasaidia kujenga uelewa wa jamii, hususani wazalishaji 
wadogo kutoka wilaya za Ulanga, Kilombero, na Malinyi ambao wapo kwenye zoezi la upimaji na 
umilikishaji wa ardhi.

Taasisi za LEAT na TNRF, zinapenda kutoa shukrani za dhati kwa wazalishaji wadogo wa wilaya tatu za 
Mradi wa LTSP: Malinyi; Ulanga; na Kilombero. Shukrani za pekee ziende kwa wananchi wa vijiji vya 
Mofu, Ihenga, Mpanga Kisawasawa (Kilombero), Mwaya, Isyaga, and Idunda (Ulanga), na Usangule B, 
Mtimbila, na Lugala (Malinyi).

Pia, shukrani za pekee ziende kwa Asasi ya PELUM Tanzania kwa kukubali sehemu kubwa ya Mwongozo 
huu utokane na miongozo yao mbalimbali iliyotolewa siku za nyuma kwa ajili ya wazalishaji wadogo. 
LEAT na TNRF ziliona si busara kupoteza muda na rasilimali kuandaa mwongozo mwingine ili hali 
kuna asasi marafiki zenye miongozo inayofanana na mahitaji ya wazalishaji wadogo kwenye wilaya za 
Malinyi, Kilombero na Ulanga.
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UTANGULIZI

Tanzania ni nchi yenye rasilimali nyingi za maliasili na malikale ikiwemo ardhi, maji, misitu na 
wanyamapori. Kwa mujibu wa sheria za nchi, utajiri huu wa rasilimali humilikiwa na wananchi wote 
na Serikali ina dhamana ya kutunza na kuhifadhi maliasili hizi kwa niaba ya wananchi.

Tanzania ina ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 945,000. Kati ya hizo, takribani hekta milioni 48[1] 
ni misitu. Miongoni mwa hizo kiasi cha hekta milioni 13[2] ni hifadhi za maji na ardhi na uhaianuai[3]. 
Serikali ina dhamana ya kusimamia na kuhifadhi maliasili za wanyamapori ikiwa ni pamoja na 
kusimamia Hifadhi za Taifa, Hifadhi ya Ngorongoro, Mapori ya Akiba na Mapori Tengefu. Mpaka sasa 
Serikali inasimamia Hifadhi za Taifa 16, Mapori ya Akiba 38, na Mapori Tengefu 43.

Vilevile, Tanzania imejaliwa kuwa na rasilimali za maji nyingi sana. Kuna bahari, mito, maziwa, 
chemichemi na vyanzo vingine vingi vya maji. Rasilimali hizi zisiposimamiwa vizuri, wananchi huteseka 
sana kwani maji ni uhai na hutumika kwa shughuli kuu za uzalishaji mali na hayana mbadala. 

Hivyo basi Mwongozo huu utawawezesha wananchi kuelewa usimamizi wa ardhi na maliasili 
zinazoambatana na ardhi. Ni matumaini yetu kuwa jamii na hasa wananchi wa kawaida katika wilaya 
za Malinyi, Ulanga na Kilombero watashiriki kikamilifu katika kulinda haki zao za ardhi na usimamizi 
wa maliasili zingine za nchi yao hasa wanyamapori, misitu na maji. 
 

1	 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 2013.
2	 Wakala Wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 2013
3	 Wakala Wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 2013
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1.	 MFUMO WA UMILIKI WA ARDHI NCHINI TANZANIA

Utangulizi
Tanzania kama nchi zingine nyingi za Afrika imepitia mabadiliko mbalimbali katika mfumo wa 
umiliki wa ardhi. Mada hii inachambua mfumo wa umiliki wa ardhi katika vipindi vyote ambavyo 
Tanzania imepitia na kubainisha nafasi na haki za wananchi hususan wazalishaji wadogo katika 
kupata, kutumia, kumiliki na kusimamia ardhi kwa mujibu wa Sera na Sheria za ardhi katika 
vipindi vyote.

1.1	 MFUMO WA UMILIKI WA ARDHI NCHINI TANZANIA
	 Mfumo wa umiliki wa ardhi nchini Tanzania umepitia katika vipindi vitatu. Vipindi hivyo ni 

kabla ya ukoloni, wakati wa ukoloni na baada ya ukoloni (baada ya kupata uhuru). Mabadiliko 
yaliyotokea katika kila kipindi yamekuwa na athari katika haki za wananchi kupata, kutumia 
na kumiliki ardhi kwa namna mbalimbali. 

1.2	 UMILIKI WA ARDHI KABLA YA UKOLONI (KABLA YA MWAKA 1890)
	 Kabla ya ukoloni ardhi ilimilikiwa kimila kwa desturi na taratibu za koo na makabila 

mbalimbali yanayohusika. Ardhi ilikuwa ni kwa matumizi ya kiuzalishaji na wala si kuihodhi 
au kujilimbikizia. Wananchi walikuwa na sauti ya mwisho katika umiliki, matumizi na ugawaji 
wa ardhi kwa taratibu zao za kimila. Viongozi wa kimila na kijadi walikuwa wasimamizi wa 
ardhi na wasuluhishi wa migogoro pale ilipojitokeza.

1.2.1	 UMILIKI WA ARDHI WAKATI WA UKOLONI (1890 – 1961)
	 Tanganyika (Tanzania) ilitawaliwa na wakoloni wa Kijerumani na Kiingereza ambao 

waliweka mifumo ya umiliki wa ardhi kulingana na mahitaji yao ya wakati huo hasa 
kwa kuvamia na kumiliki dola pamoja na uchumi.

i.	 Wakoloni wa Kijerumani 1890 – 1918
	 Umiliki wa ardhi wakati wa Utawala wa Kijerumani ulisimamiwa na amri ya 

tamko (decrees) ya mwaka 1895 iliyotamka kuwa ardhi yote ya Tanganyika iwe 
imekaliwa au kutokaliwa ni mali ya mfalme wa Ujerumani, hivyo kupata na 
kutumia ardhi ilikuwa sharti kupata ridhaa ya mfalme. Kwa nadra sana, ardhi 
iliyomilikiwa na machifu na baadhi ya watu binafsi iliachwa chini ya umiliki wao 
kwa makubaliano maalumu kati ya wazawa na serikali ya kikoloni.

ii.	 Wakoloni wa Kiingereza 1919 – 1961
	 Waingereza walitunga Sheria ya Ardhi Namba 3 ya mwaka 1923 iliyotamka 

kuwa ardhi yote ni mali ya umma, chini ya usimamizi wa Gavana kwa niaba 
ya Malkia wa Uingereza. Sheria hii ilitambua mifumo miwili ya kumiliki ardhi, 
yaani mfumo wa kimila wa kufikirika (deemed right of occupancy) na mfumo 
kwa njia ya Hati ya kupewa (granted right of occupancy). Umiliki wa kimila 
haukuwa na ukomo wakati, umiliki wa hati ya kupewa ulikuwa na ukomo wa 
miaka 33, 66 na 99. Hata hivyo umiliki wa kimila ulikuwa wa hadhi ya chini 
ukilinganishwa na ule umiliki wa Hati yakupewa na hivyo kuwafanya wananchi 
kupoteza sauti yao katika umiliki wa ardhi. Hivyo, umiliki wa Hati ya kupewa 
ulikuwa wenye nguvu daima na wa uhakika kuliko ule wa kimila.

MADA YA KWANZA
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1.2.2	 UMILIKI WA ARDHI BAADA YA UKOLONI
i.	 Kuanzia mwaka 1961 – 1980
	 Mara baada ya uhuru, yalitokea mabadiliko mengi ambayo hata hivyo 

hayakubadilisha misingi ya Sheria ya Ardhi Namba 3 ya mwaka 1923. Hivyo, 
ardhi iliendelea kuwa ni mali ya umma chini ya usimamizi wa Rais kama 
mdhamini tu kwa niaba ya wananchi.

	 Katika kipindi cha miaka ya 1960 ardhi ya vijiji ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Makazi ya Vijiji Namba 27 ya mwaka 1965, na kufuatiwa na Azimio la Arusha 
la mwaka 1967 ambalo liliweka misingi mikuu ya utawala na usimamizi wa mali 
mikononi mwa umma kwa maslahi ya Taifa. Sheria ya Utwaaji Ardhi Namba 47 
ya mwaka 1967 ilitungwa ili kumpa Rais mamlaka ya kutwaa ardhi kwa maslahi 
na manufaa ya umma.

	 Katika kipindi cha miaka ya 1970 hadi 1980 serikali ilitekeleza mpango wa 
Operesheni Vijiji ambao ulihalalishwa na Sheria ya Ardhi zya Vijiji (Mipango na 
Matumizi) Namba 14 ya mwaka 1973. Suala la usajili na usimamizi wa vijiji hivi 
ulikuwa kwa mujibu wa Sheria ya Vijiji na Vijiji vya Ujamaa (Usajili, Uundwaji na 
Usimamizi) Namba 21 ya mwaka 1975.

	 Wakati kwa upande mmoja, mabadiliko haya yaliweza kutimiza malengo ya 
maendeleo ya kitaifa kupitia sera ya ujamaa na kujitegemea, kwa upande 
mwingine yaliathiri haki za wanavijiji katika ardhi yao. Baadhi waliondolewa 
kupisha uanzishwaji mashamba makubwa ya chakula, ardhi za hifadhi za 
wanyamapori na ranchi za taifa na wengine kuhamishwa kutoka kwenye 
maeneo yao ya asili kutokana na operesheni vijiji. Athari zilizojitokeza wakati 
huo, zimeendelea kusababisha migogoro ya ardhi kwenye baadhi ya maeneo 
hadi sasa.

	 ANGALIZO: Kifungu cha 3 cha Sheria Namba 22 ya mwaka 1992 kinatanabaisha 
kwamba haki zote za kukalia au kutumia ardhi kwa mujibu wa taratibu zozote 
za kimila ambazo zilikuwa zinashikiliwa au kudaiwa kushikiliwa na mtu yeyote 
kwenye kijiji chochote kabla ya Operesheni vijiji zinafutwa. Hivyo, sheria hii 
ilifuta maeneo yote ya MAHAME na watu wote waliochukuliwa maeneo yao 
kwa kupisha operesheni ya vijiji hawana haki ya kudai fidia wala kurudi katika 
maeneo yao ya awali hata kama kulikuwa na ukiukwaji wa sheria wakati wa 
Oparesheni vijiji. 

ii.	 Kipindi cha miaka ya 1990 – 2000	
	 Kutokana na kukithiri kwa migogoro ya ardhi, na mahakama kuelemewa na 

mashauri ya ardhi na mwingiliano wa vyombo vya usimamizi wa ardhi, mwaka 
1991 iliundwa Tume ya Rais ya Uchunguzi wa Masuala ya Ardhi ili kukusanya 
maoni ya wananchi kuhusu mfumo mpya wa umiliki wa ardhi. Baada ya 
kukusanya maoni hayo,
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Tume ilitoa mapendekezo mengi kama ifuatavyo:
•	 Kuingiza suala la ardhi katika Katiba ya Nchi ili kulipa ulinzi wa uhakika zaidi; 
•	 Kuweka dhamana ya usimamizi katika vyombo vyenye uwakilishi mpana wa 

wananchi;
•	 Kuunda mfumo shirikishi wa usuluhishi na utatuzi wa migogoro ya ardhi 

kuanzia ngazi ya kijiji, utakaowahusisha moja kwa moja wananchi wenyewe; 
na 

•	 Kutungwa kwa Sera na Sheria mpya za Ardhi. 

Mapendekezo hayo, yalipelekea kutungwa kwa Sera ya Ardhi ya Taifa ya mwaka 
1995 ambayo pia ilifanyiwa marekebisho mwaka 1997 ambayo ilipelekea 
kutungwa kwa Sheria za Ardhi Na. 4 & Na. 5 zote za mwaka 1999.

Baada ya muda mfupi tu wa kutungwa kwa Sheria Na. 4 na 5 za Ardhi za mwaka 
1999 na kuanza kutumika mwaka 2001, Taasisi za kifedha hususani benki 
zilibaki na dukuduku kwamba sheria hazikukidhi matakwa ya kibiashara ya 
kibenki na hasa kuruhusu ardhi kutumika kama rehani ya mikopo ya kibenki. 
Miaka miwili baadaye, yaani 2003, benki zilifanikiwa kuishawishi serikali 
kufanya marekebisho katika Sheria ya Ardhi Namba 4 ambayo pamoja na 
mambo mengine;

•	 Yameipa thamani ardhi tupu (yaani ardhi ambayo haijafanyiwa maendelezo)
•	 Yameruhusu ardhi tupu kuuzwa na kununuliwa kama bidhaa nyinginezo 

kwa masharti nafuu
•	 Yameruhusu ardhi tupu kutumika kama rehani ya mikopo ya kibenki
•	 Yameruhusu pia mkopeshaji kuchukua ardhi iliyowekwa rehani kwa 

masharti nafuu pale mdaiwa anaposhindwa kurejesha mkopo kwa wakati 
na kupunguza muda wa kutoa ilani kwa mdaiwa kutoka siku tisini (90) hadi 
thelathini (30). 

•	 Marekebisho haya pia yanaruhusu mkopeshaji kujiuzia mwenyewe ardhi 
iliyowekwa rehani pindi mdaiwa anaposhindwa kurejesha mkopo kwa 
sharti tu kwamba ajiridhishe kuwa kwa kufanya hivyo maslahi yake kama 
mkopeshaji yatakuwa yamelindwa kuliko kufanya vinginevyo.

HITIMISHO 
Katika mada hii, tumeona jinsi mfumo wa umiliki wa ardhi ulivyopitia katika vipindi mbalimbali 
vya mabadiliko na misukumo mbalimbali iliyosababisha mabadiliko hayo kufanyika. Hata hivyo, 
suala la msingi lililojitokeza katika mada nzima ni kuwa mabadiliko mengi yaliyofanyika, yalitikisa 
na kuathiri mfumo wa kimila wa umiliki wa ardhi kwa kumpa hadhi hafifu na kuondoa uhakika wa 
milki kwa mwananchi wa kawaida aliokuwa nao kabla ya ukoloni. Tumeona pia kuwa mfumo wamilki 
ya ardhi baada ya uhuru ulirithi misingi ileile ya ukoloni na hivyo husababisha matatizo makubwa 
katika upatikanaji wa haki za ardhi kwa wanyonge kwani udhaifu wake uliruhusu migogoro baina ya 
watumiaji, mianya ya rushwa, utendaji mbovu na mwingiliano wa maslahi. Hata dhana mbalimbali 
zilizoingizwa katika sera na sheria ziliendeleza udhaifu huo. 
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2	 MAMBO YA MSINGI KATIKA SERA NA SHERIA ZA ARDHI

Utangulizi: 
Sheria za Ardhi Namba 4 na 5 za mwaka 1999, zimetungwa kutokana na sera ya ardhi ya Taifa 
mwaka 1995 ikilenga kulinda rasilimali ya ardhi katika kuwezesha wananchi kupata, kutumia 
na kumiliki ardhi nchini. Mada hii, inaeleza jinsi sheria hizi mbili zinazosimamia ardhi na 
namna zinavyotumika kulinda maslahi ya wananchi katika masuala yote yananyohusu haki za 
watuamiaji wa ardhi. 

2.1	 SERA YA TAIFA YA ARDHI YA MWAKA 1995
Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 ni mwongozo wa kitaifa kuhusu mfumo wa umiliki, 
matumizi na usimamizi wa ardhi. Sera hii imeweka kanuni za msingi za umiliki, matumizi 
na usimamizi wa ardhi ambazo ni pamoja na; kutambua kuwa ardhi yote ya Tanzania ni 
mali ya umma na Rais ndiye mdhamini kwa niaba ya raia wote; kuwezesha kupatikana kwa 
ardhi na kugawiwa haki kwa raia wote pamoja na kushiriki katika kutoa maamuzi ya umiliki 
au matumizi ardhi kwa manufaa ya kiuzalishaji na yanayozingatia misingi ya maendeleo 
endelevu.

Kanuni nyingine ni, kuhakikisha haki zote zilizomo katika ardhi na umilikaji wa ardhi wa 
muda mrefu zinatambuliwa na kulindwa kisheria; kulipa fidia kamili, ya haki na ya wakati 
kwa mtu yeyote ambaye ardhi yake itatwaliwa na kuanzisha mfumo huru unaofanya kazi 
kwa haraka na wa haki katika kuamua migogoro ya ardhi.

Pia, Sera ya Ardhi imesisitiza juu ya haki ya kila mwanamke kupata, kumiliki, kutumia na 
kufanya shughuli yoyote kwenye ardhi ambayo itakuwa sawasawa kwa kiwango kilekile 
kama atakayokuwa nayo mwanaume.

2.1.1	 MALENGO MAKUU YA SERA YA TAIFA YA ARDHI
i.	 Kukuza na kuhakikisha mfumo wa uhakika wa umiliki wa ardhi,
ii.	 Kuhimiza matumizi bora ya rasilimali za ardhi na
iii.	 Kuwezesha kuwepo kwa maendeleo ya jamii na uchumi bila kuathiri mazingira.

2.1.2	 MALENGO MAHUSUSI YA SERA YATAIFA YA ARDHI
i.	 Kubuni mfumo ulio wazi wa kuwezesha raia wote kuwa na haki sawa katika 

kupata ardhi;
ii.	 Kuhakikisha kuwa milki za ardhi zilizopo hasa za kimila ambazo ndizo 

zinazotumika na watu wengi nchini, zinatambuliwa na kulindwa na sheria;
iii.	 Kuweka kikomo cha eneo la ardhi linaloweza kumilikishwa kwa mmilikaji mmoja 

ili kuepusha watu kujilimbikizia ardhi au kuwa na ardhi kubwa kuliko uwezo wao 
wa kuiendeleza;

iv.	 Kuhakikisha kuwa kunakuwepo na matumizi bora ya ardhi ili kuongeza uzalishaji 
na kuleta maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi;

v.	 Kurekebisha na kurahisisha mifumo iliyopo ya usimamizi wa ardhi na kuboresha 
ufanisi wa mifumo ya upatikanaji wa ardhi;

vi.	 Kuboresha mpangilio wa uhusiano baina ya taasisi mbalimbali zinazohusika na 
masuala ya ardhi au utatuzi wa migogoro ya ardhi ili taasisi hizo zifanye kazi kwa 
uwazi zaidi;

MADA YA PILI
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vii.	 Kukuza uwezo wa kutunza kumbukumbu za milki za ardhi na kuboresha 
mawasiliano kati ya taasisi mbalimbali zinazohusika na masuala ya ardhi;

viii.	Kulinda rasilimali za ardhi ili ziweze kutumika na kuleta maendeleo nchini.

2.2	  MAANA YA ARDHI
Ardhi kwa mujibu wa kifungu cha 2 cha Sheria zote mbili za Ardhi za mwaka 1999, ni ile 
inayojumuisha vitu vyote vilivyo juu na chini ya uso wa nchi vikiwemo majengo, uoto wa 
asili na maendelezo yote yaliyofanywa isipokuwa haihusishi madini na mafuta. 

2.3	  MAKUNDI YA ARDHI
Sheria za Ardhi za mwaka 1999 zimeigawa ardhi ya Tanzania katika makundi makuu matatu, 
yaani; Ardhi ya Kawaida, Ardhi ya Hifadhi na Ardhi ya Kijiji.

i.	 Ardhi ya kawaida 
Kwa mujibu wa kifungu cha 2 cha Sheria za Ardhi (Na 4 & 5) za mwaka 1999. Ardhi ya 
kawaida ni ardhi yote ya umma ambayo siyo ardhi ya hifadhi wala ardhi ya kijiji. Hata 
hivyo, ardhi ya jumla inajumuisha pia ardhi ya kijiji ambayo, haikaliwi wala kutumiwa 
na wanavijiji. Kamishna wa ardhi ndiye msimamizi wa kundi hili la ardhi kwa mujibu wa 
sheria ya Ardhi.

ii.	 Ardhi ya Hifadhi 
Kwa mujibu wa kifungu cha 2 na 6 katika Sheria ( Na. 4 & 5) za Ardhi za mwaka 1999 
ni ardhi iliyotengwa kwa shughuli maalumu kama vile hifadhi ya misitu, mikoko na 
matumbawe, ardhi oevu, visiwa vilivyopo karibu na fukwe za bahari au maziwa, ardhi 
inayotumiwa kutupa taka zenye sumu, ardhi yote iliyo ndani ya meta 60 kutoka ukingo wa 
mto au ziwa, ardhi yenye miteremko mikali, hifadhi za taifa, vyanzo vya maji, barabara, 
ardhi yenye madhara n.k. Ardhi ya aina hii iko chini ya usimamizi wa mamlaka, na sheria 
mbalimbali kulingana na aina ya ardhi husika. Mfano, sheria ya Wanyama Pori, Sheria 
ya Hifadhi ya Taifa, Sheria ya Hifadhi za Bahari na maeneo Tengefu.

iii.	 Ardhi ya Kijiji
Kwa mujibu wa kifungu cha 2 cha Sheria ya Ardhi Namba 4 ya mwaka 1999 na kifungu 
cha 7 katika Sheria ya Ardhi ya Vijiji Namba 5 ya mwaka 1999, ardhi ya Kijiji ni ardhi 
ambayo ipo ndani ya mipaka ya kijiji. Ardhi ya kijiji inajumuisha ardhi yote iliyomo ndani 
ya mipaka ya vijiji vilivyosajiliwa, ambapo Halmashauri za Vijiji na Mikutano ya Vijiji 
imepewa mamlaka ya kusimamia. Sheria ya Ardhi ya Kijiji Na 5 ya mwaka 1999 inatoa 
maelekezo ya namna usimamizi unavyotakiwa kufanyika 

Hata hivyo, watu binafsi, taasisi au makampuni wanaweza kumiliki ardhi ndani ya kijiji 
kwa hati ya kupewa. Hata kama ardhi hiyo imo ndani ya kijiji itakuwa si ardhi ya kijiji.

2.4.	 SHERIA ZA ARDHI ZA MWAKA 1999
Sheria ya Ardhi Namba 4 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji Namba 5 zote za mwaka 1999 zilizoanza 
kutumika rasmi tarehe 1 Mei, 2001. Sheria hizi pamoja na kuigawa ardhi ya Tanzania katika 
makundi makuu matatu kama yalivyoelezewa hapo juu zinaonesha na kuelezea kila kundi 
la ardhi na utaratibu wake wa usimamizi na mamlaka husika. Msimamizi na Mtendaji mkuu 
wa masuala ya ardhi ni Kamishna wa Ardhi.
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Aidha, sheria zimeendelea kutambua aina mbili za umiliki wa ardhi ya Tanzania, yaani 
umiliki wa Kimila na wa Hati ya kupewa ingawa pia zimeruhusu kuanzishwa kwa Haki ya 
hatimiliki za kimila kama nyaraka. Uanzishwaji wa hati ya hatimiliki za kimila unaonekana 
kuwa ni hatua ya kimaendeleo inayoweza kusaidia kuwepo kwa uhakika wa umiliki ywa 
ardhi kwa wananchi wa kawaida ingawa kiutendaji, bado hati hizo zinatolewa kwa kasi 
ndogo sana.

Lakini pia, mtazamo wa kutoa hati hizo unaelemea zaidi kwenye kuifanya ardhi kuwa 
mtaji zaidi kuliko nyenzo ya uzalishaji mali na uhakika wa maisha kwa mmiliki wa kawaida. 
Ufafanuzi zaidi wa makundi hayo, aina za umiliki na masuala mengine ya msingi katika 
sheria za ardhi, unafanywa katika mada nyingine zinazofuata.

2.5.	 MGAWANYO WA ARDHI YA KIJIJI
Kwa mujibu wa sheria ya Ardhi ya kijiji inaelekeza Halmashauri za vijiji kugawa ardhi katika 
aina kuu tatu yaani; ardhi ya jumuiya, ardhi ya mtu binafsi/ familia na ardhi ya akiba ya kijiji.

i.	 Ardhi ya Jumuiya
Hii ni ardhi ambayo imetengwa na inatumiwa kwa shughuli za jumuiya au umma na kikundi 
katika kijiji au wanakijiji wote kwa makubaliano na Halmashauri ya Kijiji. Ardhi haitaruhusiwa 
kuuzwa, kugawiwa wala kutumiwa na mtu binafsi. Ardhi hii inajumuisha misitu, maeneo ya 
malisho au maeneo mengine yenye maliasili yanayosimamiwa na vikundi vya watu, ardhi 
ya jumuiya, pia inajulikana kama ardhi ya kijiji ya jumuiya.

ii.	 Ardhi ya mtu binafsi au familia 
Hii ni ardhi ambayo humilikiwa na kutumiwa na mtu binafsi, familia au kikundi cha watu 
kwa njia ya kimila. Ardhi hii inatumiwa pia kwa ujenzi wa nyumba, kilimo au biashara na 
watu binafsi au familia moja moja.

iii.	 Ardhi ya Akiba ya kijiji
Hii ni ardhi ambayo inaweza kutolewa kwa mwanakijiji binafsi au kikundi/jumuiya ya 
wanakijiji kulingana na matumizi kwa njia ya kugawiwa na Halmashauri ya Kijiji. Ardhi hii 
pia huifadhiwa kwa malengo maalum au matumizi ya baadaye ya watu binafsi au jumuiya.
Halmashauri za vijiji hazina budi kuzingatia mambo haya muhimu kwa ajili ya kusimamia 
ardhi ya kijiji. Ardhi ya kijiji inatakiwa kutumika kwa hali ambayo itadumisha maisha 
endelevu ya watu na matumizi ya rasilimali hii.

ANGALIZO: Sheria za Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) ya mwaka 1982 inazipa serikali za 
Kijiji mamlaka ya kisheria ya kutumia, kusimamia na kumiliki ardhi na mali nyingine. Aidha, 
inaipa mamlaka serikali ya kijiji juu ya usimamizi wa ardhi ya kijiji. Sheria hii inazipa serikali 
za vijiji mamlaka makubwa ya kufanya mikataba na makampuni yanayosaidia maisha na 
ustawi wa wanakijiji na taifa kwa ujumla.
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2.6	  NJIA ZA UPATIKANAJI WA ARDHI
Kuna njia mbalimbali za upatikanaji wa ardhi nchini Tanzania kama zilivyoelezewa hapa 
chini:

a)	 Kurithi
Mtu anaweza kupata ardhi kwa kurithishwa na wazazi wake au ndugu wa karibu na 
kuwa mmiliki halali wa ardhi hiyo iwe ni kwa mila au kwa hati.

b)	 Kununua 
Marekebisho ya Sheria ya Ardhi Namba 4 ya mwaka 1999 yaliyofanywa na Sheria Namba 
2 ya mwaka 2004 yameipa ardhi tupu thamani ya soko na kuruhusu biashara ya ardhi. 
Hivyo mtu anaweza kupata ardhi kwa njia ya kununua kutoka kwa mmiliki mwingine. 

c)	 Kupewa zawadi
Ardhi inaweza kutolewa kutoka kwa mmiliki wa ardhi kwenda kwa mtu mwingine kama 
zawadi kutokana na uhusiano uliopo kati yao. Mtoa zawadi anakuwa amehamisha haki 
yake ya umiliki kutoka kwenye ardhi aliyoitoa kama zawadi.

d)	 Kugawiwa na serikali
Halmashauri ya Kijiji kwa idhini ya mkutano mkuu wa kijiji au Kamishna wa Ardhi ndio 
wenye mamlaka ya kugawa ardhi kwa waombaji. Hivyo mtu, kundi la watu au taasisi 
yoyote inayohitaji kupata ardhi itatuma maombi kwa Halmashauri ya Kijiji au kwa 
Kamishna wa Ardhi kulingana na kundi la ardhi anayoomba.

(e) Kufyeka au kusafisha eneo lililo wazi
Pia, mtu anaweza kupata ardhi kwa kusafisha eneo au pori lililowazi ambalo halijawahi 
kukaliwa au kumilikiwa na mtu yeyote kwa kipindi cha muda mrefu. 

2.7	  UMILIKI WA ARDHI
Kwa mujibu wa Sheria za Ardhi za mwaka 1999 umiliki wa ardhi upo wa aina mbili;

2.7.1	 UMILIKI WA ARDHI KWA HATI YA KUPEWA
Huu ni utaratibu uliotokana na Sheria ya Ardhi Namba 3 ya mwaka 1923 ya 
Waingereza, ambayo ilitamka kwamba ardhi yote ni mali ya umma na hakuna mtu 
yeyote mwenye haki ya kufanya chochote juu ya ardhi hiyo bila idhini ya serikali. 
Utaratibu huu unatumika katika kundi la ardhi ya kawaida kwa ukomo wa umiliki wa 
hati ya miaka 33, 66 au 99 yenye hadhi ya upangaji. 

Utaratibu wa kuandaa Hati ya kupewa
Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Namba 4 ya mwaka 1999 pamoja na kanuni zake 
za mwaka 2001, mwombaji anatakiwa kuwasilisha maombi yake ya kumiliki ardhi 
katika fomu Namba 19 kwa Kamishna wa Ardhi kupitia kwa maofisa wateule wa 
ardhi waliopo Wilayani au Manispaa husika. Fomu hii huambatana na viambatanisho 
mbalimbali kama vile picha za mwombaji na kama ardhi hiyo imepimwa basi ramani 
yake na ya mipango miji. Kama ni eneo ambalo halijapimwa ni sharti lifanyiwe 
upimaji kulingana na taratibu za ramani kuu ya mipango miji zilizoainishwa katika 
eneo husika ambalo mwombaji anaomba kupatiwa hati. Mwombaji atapewa hati 
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ya malipo inayoeleza gharama zinazotakiwa kulipwa na mwombaji. Na baada ya 
malipo hayo mchakato wa kuandaliwa hati hufanyika kwa kuzingatia sheria na 
kanuni zinazo simamia ardhi.

2.7.2	 UMILIKI WA ARDHI KIMILA.
Huu ni utaratibu wa umiliki wa ardhi kwa kufuata taratibu za mila na desturi za 
jamii husika. Hivyo mtu mmoja, familia au kikundi cha watu wana haki ya kupata na 
kumiliki ardhi kwa njia ya kimila. Umiliki wa kimila unatambulika hata bila hati lakini 
mmiliki anaweza kupata Hati ya Hakimiliki ya Kimila kutoka Halmashauri ya Kijiji. 
Wafuatao wanaweza pia kuaomba umiliki wa ardhi ya kijiji:

i.	 Mwanamke, au mwanaume, yeyote ambaye ni mwanakijiji mwenye umri wa 
miaka 18 na kuendelea;

ii.	 Mtu yeyote au familia yoyote au hata kikundi chochote cha watu 
kinachotambulika chini ya sheria ya mila au ambacho kimejiunga kama chama 
cha Ushirika;

iii.	 Mtu yeyote ambaye ameolewa na kuachika au ameondoka kijijini hapo 
kwa zaidi ya miaka miwili, na mwanandoa mwenzake aliyekuwa mwanakijiji 
kabla ya kufunga ndoa na wote ni raia wa Tanzania, anaweza kuomba haki ya 
kumiliki ardhi kijijini. Hii inaonyesha kuwepo kwa uwezekano wa mwanamke 
kupata ardhi katika kijiji chake na hata katika kijiji ambacho mumewe alikuwa 
Mwanakijiji kabla ya ndoa yao; 

2.7.3	 HAKI YA ARDHI KWA WASIO WANAKIJIJI
Vifungu vya 31, 32 na 33 vya Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 1999 vimeweka 
utaratibu kwa raia wasio wanakijiji kumiliki na kutumia ardhi ya vijiji kimila kama 
ifuatavyo: 

(i)	 Mwombaji atawasilisha maombi yake kwenye Halmashauri ya Kijiji juu ya 
kiasi cha ardhi anachoomba na matumizi yake;

(ii)	 Halmashauri ya Kijiji itajadili na kukubali au kukataa kulingana na upatikanaji 
wa ardhi na kuzingatia mahitaji ya ardhi kwa wanakijiji. Endapo Halmashauri 
ya Kijiji itayakubali maombi itawasilisha mapendekezo yake kwenye Mkutano 
Mkuu wa Kijiji;

(iii)	 Mkutano Mkuu wa Kijiji utajadili maombi ya wahusika kwa kuzingatia 
mapendekezo ya Halmashauri ya Kijiji na kisha kuridhia au kukataa maombi 
hayo;

(iv)	 Endapo mwombaji atakubaliwa maombi yake, Halmashauri ya Kijiji 
itamwandikia rasmi kumjulisha na kumgawia ardhi husika;

(v)	 Mwombaji atawajibika kulipia ushuru na kodi kulingana na viwango 
vilivyowekwa katika kijiji husika;

(vi)	 Raia asiye mwanakijiji ana haki ya kununua ardhi kwa mwanakijiji yoyote, 
kuimiliki kimila na kuitumia kulingana na matumizi yaliyopangwa katika kijiji 
husika. Hata hivyo mauziano hayo sharti yaidhinishwe na Halmashauri ya 
Kijiji.
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2.7.4	 MATOKEO UHAMISHAJI WA UMILIKI WA ARDHI
Mtu yeyote anayeuza ardhi anahamisha umiliki wa ardhi kutoka kwake kwenda kwa 
mnunuzi. Hivyo anakosa umiliki wa ardhi hiyo pale anapopokea malipo na kukabidhi 
nyaraka zozote muhimu za ardhi yake. Ikumbukwe pia ardhi inapanda thamani kila 
siku na ardhi ni mali isiyohamishika na ni ya uhakika. Hivyo, soko la ardhi linavutia 
watu wengi sana hasa kwa yale maeneo yenye rutuba ambayo mengi yanapatikana 
vijijini. Hivyo, wakati mwingine ni rahisi wanakijiji kushawishiwa kuuza maeneo yao 
pasipo kujua matokeo. Kabla ya kuuza ardhi ni vizuri kujua matokeo ya kuuza ardhi 
yako kwa mtu mwingine hasa kwa wakati huu ambapo kuuza ardhi kumetambulika 
kisheria. 

2.8	  DHANA YA UHAWILISHAJI NA UTWALIWAJI WA ARDHI.

2.8.1	 UHAWILISHAJI WA ARDHI
Uhawilishaji wa ardhi ni utaratibu wa kubadilisha aina ya ardhi kutoka kundi moja 
kwenda kundi lingine. Yaani ardhi ya kawaida kuwa ya kijiji, na kijiji ya kuwa ya 
kawaida au yahifadhi na ya hifadhi kuwa ya kijiji au ya kawaida. Uwezo huu kwa 
mujibu wa kifungu cha 5 cha Sheria ya ardhi Namba 4 na kifungu cha 4 na Sheria 
ya ardhi ya vijiji Namba 5 amepewa Rais. Kwa mujibu wa sheria Rais ndiye mwenye 
mamlaka pekee ya kufanya uhawilishaji wa ardhi.

Mambo ya Kuzingatia
Sheria inatoa mwongozo wa uhawilishaji wa ardhi ya jumla au hifadhi na kuwa ardhi 
ya kijiji. Endapo Rais anataka kuhawilisha ardhi atamuagiza Waziri kufanya hivyo 
kwa mujibu wa sheria. Waziri atatakiwa kuzingatia yafuatayo katika kutekeleza 
maagizo ya Rais: 
a)	 Kutoa notisi au taarifa ya kusudio;
b)	 Muda wa eneo lililohawilishwa kuanza kutumika ni siku 60 baada ya notisi;
c)	 Nakala kwa mamlaka husika mf. Halmashauri ya kijiji;
d)	 Majibu au pingamizi kutoka kwa mamlaka husika – siku zisizopungua 20 na 

zisizozidi 40.

Uhawilishaji wa Ardhi ya Kijiji kuwa ya Jumla au Hifadhi unafuata taratibu zifuatazo 
a)	 Notisi;
b)	 Muda wa kuanza kutumika eneo husika ni siku 90 baada ya notisi;
c)	 Muda wa pingamizi ni siku 20 mpaka 40;
d)	 Fidia.

Ikumbukwe kwamba wanakijiji wanayo nafasi kubwa katika suala la uhawilishaji wa 
ardhi hasa ya jumla au ya hifadhi kuwa ya kijiji kwa vile wao wamepewa uwezo 
kupitia Halmashauri ya kijiji kwa idhini ya mkutano mkuu wa kijiji kwa kumwandikia 
Rais kuomba ardhi husika ihawilishwe na kuwa ya kijiji endapo wanamahitaji ya 
ardhi hiyo kwa wakati huo.

2.8.2	 UTWALIWAJI WA ARDHI
Huu ni uwezo aliyopewa Rais kwa mujibu wa sheria, kuchukua sehemu yoyote ya 
ardhi ya Tanzania kwa kile ambacho sheria inakiita kwa manufaa ya Umma. Uwezo 
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huu pia umewekwa mikononi mwa Rais na ni mojawapo ya uwezo wa kupanga 
matumizi ambapo Rais anaweza kubatilisha matumizi ya aina fulani na kupanga ardhi 
hiyo itumike kwa matumizi mengine. Kwa mamlaka hii, Rais anaweza kutengua haki 
ya umiliki wa ardhi ya kijiji na umiliki wa maeneo yoyote na kubadilisha matumizi 
yake au kugawa kwa wamiliki wengine kadri atakavyoona inafaa kwa manufaa ya 
umma. Mamlaka hayo amepewa kisheria kutokana na Sheria ya Utwaliwaji Ardhi, 
Na. 47 ya 1967 na Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999.

Hata hivyo, sheria ya Utwaliwaji Ardhi ya mwaka 1967 inatoa maelekezo ya hatua za 
kufuatwa kabla ya kutwaaliwa kwa ardhi ambazo ni pamoja na:

•	 Kutoa notisi ya kusudio la utwaaji wa ardhi inayoainisha sababu za kutwaa 
ardhi hiyo pamoja na mpango mahususi wa matumizi ya ardhi hiyo pale 
itakapotwaliwa;

•	 Kutoa muda wa siku tisini (au miezi mitatu) kwa wale ambao ardhi yao inatwaliwa 
endapo wana sababu za msingi za kuweka pingamizi ya juu ardhi yao isitwaliwe;

•	 Endapo hakuna pingamizi, mtwaaji wa ardhi anatakiwa kufanya uthaminishaji na 
tathmini ya thamani ya mali zilizo katika ardhi husika (ikumbukwe kuwa baada 
ya marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004, hata ardhi tupu itabidi ithaminishwe 
kwa bei ya soko ya eneo husika); na

•	 Mtwaaji wa ardhi anapaswa kulipa fidia ya haki kulingana na viwango vya soko 
vya mali husika kama ilivyoainishwa katika sheria ya utwaaji wa ardhi na Sheria 
ya Ardhi Namba 4 ya 1999.

2.8.3	 UTHAMANISHAJI WA ARDHI
Dhana ya uthamanishwaji wa ardhi maana yake ni kuipa ardhi thamani halisi 
kulingana na soko la ardhi la wakati huo. Kabla ya mabadiliko ya Sheria ya Ardhi 
Namba 4 ya mwaka 2004 uthamanishwaji wa ardhi ulikuwa kwa namna tofauti na 
ilivyo sasa, yaani baada ya marekebisho hayo. Dhana hii haina maana kuwa kabla ya 
marekebisho haya ardhi haikuwa na thamani, na wala haina maana kuwa mabadiliko 
haya yameleta thamani ya ardhi. Ukweli ni kwamba hata kabla ya marekebisho ya 
sheria hiyo ardhi ilikuwa na thamani, ila thamani iliyokuwepo ni ile ya matumizi 
(use value). Maana ya thamani ya matumizi ni yale mavuno au faida itokanayo na 
matumizi ya ardhi kama vile chakula, majengo na shughuli nyingine katika ardhi.

Marekebisho yameleta mambo mawili makubwa ambayo yamebadilisha kabisa 
mfumo wa umiliki wa ardhi. Hivyo, kwanza kabisa marekebisho yameipa ardhi 
thamani ya soko (exchange value). Thamani ya soko inawezesha ardhi kutumika 
kama bidhaa katika soko. Pili, yameruhusu ardhi tupu kuuzwa kama bidhaa 
nyingine. Hii ni tofauti kabisa na wakati Sheria za Ardhi Namba 4 na 5 hazijatungwa, 
kilichokuwa kinauzwa ni uendelezaji uliofanyika katika ardhi husika (“unexhausted 
improvement”) kama vile majengo, miti n.k.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi iliyokebishwa 2004, vifungu vidogo vya 8 na 9 vya 
kifungu cha 37 kwa sasa vimefutwa. Badala ya vifungu hivyo, sasa kuna vifungu 
vipya, ambavyo vinamruhusu Kamishna wa Ardhi kuidhinisha uuzaji wa ardhi tupu 
endapo tu uuzaji huo utazingatia masharti yaliyopo kama yaliyoaainishwa katika 
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kifungu kidogo cha 9 cha sheria ya marekebisho ya 2004 ya ardhi.

Mabadiliko yaliyofanywa yameleta misingi mipya ya mfumo wa umilikaji ardhi 
nchini. Ukweli ni kwamba yameanzisha utaratibu wa umiliki huria (freehold) wa 
ardhi, ingawa katika vitabu vya sheria unaendelea kujulikana kwa kivuli cha ardhi ni 
mali ya umma. Mfumo wa umiliki huria una sifa kuu mbili: Mosi, mmiliki wa ardhi ni 
mtu binafsi, na pili, umiliki ni pasipo/bila ukomo. Kabla ya marekebisho hayo ardhi 
ilikuwa inamilikiwa na dola, lakini sasa sheria inaruhusu mtu binafsi kumiliki ardhi 
kwavile anaruhusiwa pia kuiuza hata bila kuiendeleza kwa mantiki hii ukomo wa 
kumiliki ardhi uliopo kisheria hauna maana yoyote kwa vile sheria inaanzisha bila 
kutamka, umiliki usio na kikomo, umiliki wa milele.

2.9	  UTARATIBU WA KULIPA FIDIA YA ARDHI
Pale ambapo ardhi yako au ardhi ya kijiji inapotwaliwa, au kuhawilishwa kuwa ya jumla au 
ya hifadhi na umetakiwa kuondoka wewe kama mmiliki, unastahili fidia kama inavyoelezwa 
katika Sera ya Taifa ya Ardhi . Katika kudai fidia wafuatao wanaweza kudai:

1.	 Halmashauri ya Kijiji kwa niaba ya wanakijiji kwa ajili ya ardhi ya matumizi ya pamoja, 
na pia upotevu au hasara inayotokana na kutwaliwa kwa ardhi ya kijiji ya pamoja.

2.	 Mwanakijiji yeyote anayemiliki ardhi katika ardhi iliyotwaliwa au kuhawilishwa, 
anayomiliki kimila iwe imesajiliwa au la.

Nini Stahiki za Fidia katika Ardhi
Fidia kwa kupoteza maslahi yoyote kwenye ardhi, itajumuisha thamani ya uboreshaji wa 
mali isiyohamishika (majengo n.k). Thamani ya ardhi hiyo itapatikana kwa kigezo cha soko 
(thamani ya soko). Thamani ya soko ni mlinganisho wa mauzo ya ardhi kama hiyo katika 
eneo husika. Je, kama ingeuzwa ungepata shilingi ngapi?
a)	 Posho ya Usumbufu

Hii inakadiriwa kwa kuzidisha thamani ya ardhi mara wastani wa riba inayotolewa na 
benki kwa akaunti ya muda maalum wa miezi 12 wakati wa kupoteza umiliki wa ardhi 
hiyo

b)	 Posho ya Usafiri
Utatakiwa kulipwa gharama za kusafirisha tani 12 za mizigo kwa njia ya barabara au reli 
kwa umbali wa km 20.

c)	 Kupoteza Faida
Mfano: kama ulikuwa na duka biashara katika ardhi husika fidia ya upotevu wa faida 
itakadiriwa kwa kuangalia faida yako kwa mwezi na kuizidisha mara miezi 36. Hivyo 
kama faida katika biashara yako ni Sh. 100,000, itakuwa 100,000 x 36 =Sh 3,600,000

d)	 Posho ya Pango/ Makazi 
Kodi ya pango katika soko kwa jengo, itakadiriwa na kuzidishwa mara miezi 36 ili 
kukulipa fidia yako. Mfano, kama kodi ya pango ni Sh. 50,000 x 36 na hiyo itakuwa fidia 
ya upotevu wa pango.

e)	 Gharama za Upatikanaji wa Ardhi husika
Fidia halisi ya ardhi yako itapatikana kwa kuithaminisha kwa kuzingatia na kuangalia 
thamani yake ya soko. Kama ikiuzwa ungepata kiasi gani?
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f)	 Riba
Utalipwa riba pale tu ambapo fidia haikulipwa ndani ya miezi sita (6) toka ardhi yako 
itwaliwe au ihawilishwe. Riba inakadiriwa kwa kuangalia riba itolewayo na benki kwa 
akiba za muda maalum.

Madai/Kudai Fidia
Pale ardhi inapotwaliwa au kuhawilishwa Kamishna atatoa taarifa kwa Halmashauri ya 
Kijiji na watu wote ambao ardhi yao inahawilishwa kuwa watatakiwa kudai fidia. Wewe na 
wanakijiji wenzio mnatakiwa kujaza fomu maalum za kudai fidia. Kama mtahitaji msaada 
katika kuandaa madai yenu basi mnatakiwa kumwomba Ofisa Mtendaji wa Kijiji amwombe 
Ofisa Ardhi Mteule wa Wilaya awasaidie. Au mnaweza kuomba msaada kutoka Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali yanayojihusisha na masuala ya Ardhi na/au haki za binadamu.

2.10	 SHERIA YA UWEKEZAJI NAMBA 26 YA MWAKA 1997
Sheria hii inaainisha masharti ya jumla kwa wawekezaji, kama vile viwango vya uwekezaji, 
mgawanyo wa mapato na umiliki wa rasilimali hasa ardhi. Sekta binafsi na watu binafsi 
wamepewa kipaumbele, kwani Sheria ya Uwekezaji na masharti yake yamerahisishwa ili 
wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi wawekeze katika sekta zote hapa nchini.
i.	 Maana ya Uwekezaji
	 Uwekezaji ni mchakato wa kuunganisha jitihada, rasilimali, muda na maarifa kwa lengo 

la kulimbikiza mtaji na kupata manufaa zaidi katika uzalishaji au shughuli iliyopangwa 
kwa lengo la kupata faida. 

ii.	 Aina za Wawekezaji
•	 Wawekezaji ambao sio raia wa Tanzania wenye mtaji usiopungua dola laki tatu za 

Kimarekani ($300,000).
•	 Wawekezaji wa ndani ambao ni raia wa Tanzania wenye mtaji usiopungua dola laki 

moja za Kimarekani ($100,000).
iii.	 Taratibu za Uwekezaji kwa Asiye raia
	 Mwekezaji asiye raia anapaswa kupeleka maombi ya kupewa ardhi kwenye Kituo 

cha Uwekezaji Tanzania akiambatanisha na mpango wa uwekezaji. Endapo ardhi 
inayokusudiwa kumilikishwa ni ya kijiji ni sharti ihawilishwe kwanza. Kituo cha 
Uwekezaji ndicho hupeleka maombi kwa Waziri wa Ardhi ambaye atayawasilisha 
kwa Rais kubadilisha ardhi hiyo kutoka kundi la ardhi ya kijiji kwenda ardhi ya jumla. 
Maombi yakipitishwa mwekezaji anapaswa kumilikishwa ardhi na Kituo cha Uwekezaji 
(TIC) nchini kwa umiliki wa Hati hafifu (derivative right). Kwa mujibu wa kifungu cha 
20 cha Sheria ya Ardhi Namba 4 ya mwaka 1999 kama kilivyofanyiwa marekebisho na 
Sheria Namba 2 ya mwaka 2004 mtu yeyote ambaye sio raia wa Tanzania haruhusiwi 
kumiliki ardhi nchini isipokuwa kwa shughuli za uwekezaji kwa mujibu wa Sheria ya 
Uwekezaji nchini. 

iv.	 Taratibu za Uwekezaji kwa raia
	 Kila raia ana haki na fursa ya kuwa mwekezaji kwa kutumia ardhi anayomiliki au kuomba 

kupitia Halmashauri ya Wilaya au Manispaa. Mmiliki wa ardhi anayetaka kujisajili kama 
mwekezaji atawasilisha maombi ya kibali cha uwekezaji kutoka Kituo cha Uwekezaji 
nchini na kufuata taratibu nyingine kama zilivyoelekezwa kwenye sheria ya uwekezaji. 
Wananchi wanaweza kuingia ubia na mwekezaji wakaendelea kuwa wamiliki wa ardhi 
zao bila kuhamisha umiliki wao.

ANGALIZO: Endapo uwekezaji una athari kwa umiliki wa ardhi kwa wenyeji wanapaswa 
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kulipwa fidia ili kupisha uwekezaji. Mradi wowote mkubwa wa uwekezaji katika ardhi 
unapaswa kufuata taratibu za kufanya tathmini ya athari za kimazingira kabla ya shughuli 
za uwekezaji kuanza. Mara baada ya mwekezaji kumaliza uwekezaji wake, au mara kipindi 
chake cha uwekezaji kinapofika mwisho umiliki wa ardhi utarejea katika Kituo cha Uwekezaji 
nchini.

2.11	 SHERIA YA WANYAMAPORI NAMBA 5 YA MWAKA 2009
Lengo la sheria hii ni kuweka taratibu kuhusiana na maendeleo, matengenezo, maboresho 
na usimamizi wa barabara pamoja na kuweka taratibu za kubadilisha hadhi ya barabara. 
Kwa kuzingatia lengo hilo serkali imetenga maeneo na kuyafanya hifadhi za barabara.

i.	 Maana ya Hifadhi ya Barabara
Hifadhi ya barabara ni sehemu ya ardhi pembeni mwa barabara iliyotengwa kwa ajili 
ya upanuzi wa barabara katika siku za usoni pale mamlaka husika itakavyoona inafaa. 
Hifadhi ya barabara inaweza kutumika kwa shughuli moja au zaidi kama ifuatavyo: 
miundombinu ya simu, umeme, maji safi na maji taka, vyoo, bafu, maegesho ya 
magari, gereji, nyumba za muda na n.k. Hifadhi ya barabara inaweza kutumika kwa 
ajili ya shughuli nyingine kwa ruhusa maalumu ya mamlaka zinazosimamia barabara 
husika.

ii.	 Aina za barabara
Sheria ya barabara imeainisha aina tatu za barabara;
(a)	 Barabara za taifa: Ni barabara zinaounganisha mkoa mmoja na mkoa mwingine, 

mkoa na mji/miji nje ya Tanzania, mkoa na wilaya au makao makuu ya mkoa na 
makao makuu ya wilaya.

(b)	 Barabara za wilaya: Ni barabara zinazounganisha wilaya na tarafa, tarafa na tarafa, 
tarafa na kata, barabara ndogo ndani ya mji inayounganisha barabara kuu ya wilaya 
na barabara ndogo katika eneo hilo, barabara za jamii ndani ya vijiji na barabara 
inayounganisha kijiji na kijiji.

(c)	 Barabara binafsi: Hutengenezwa na mtu binafsi kwa ajili ya matumizi yake 
mwenyewe baada ya kuruhusiwa na kuidhinishwa na mamlaka za barabara. 
Barabara hii inaweza kuamuliwa kutumiwa na watu wengine endapo barabara kuu 
ya jamii itakuwa kwenye matengenezo.

iii.	 Upana wa hifadhi za Barabara
Sheria ya Barabara ya mwaka 2007 na kanuni zake za mwaka 2009 zimeainisha kwa 
ufasaha upana unaotakiwa kisheria kwa ajili ya hifadhi ya barabara mbalimbali kama 
ifuatavyo:
(a)	 Barabara za Taifa na barabara za mkoa zenye njia mbili: Barabara hizi sharti ziwe 

na upana wa meta 60 yaani meta 30 kila upande kutoka kisiwa cha barabara. 
(b)	 Barabara kuu na barabara za mikoa zenye njia moja: Barabara hizi sharti ziwe na 

hifadhi ya barabara yenye upana wa meta 60 yaani meta 30 kila upande kutoka 
mstari wa katikati wa kila barabara.

(c)	 Barabara za Mkusanyo (collector roads): Barabara hizi sharti ziwe na hifadhi ya 
barabara yenye upana wa meta 40, yaani meta 20 kila upande kutoka kwenye 
mstari wa katikati wa barabara. 

(d)	 Barabara za mjazio (feeder roads): Barabara hizi sharti ziwe na hifadhi ya barabara 
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yenye ukubwa wa meta 30, yaani meta 15 kila upande kutoka kwenye mstari wa 
katikati wa barabara.

(e)	 Barabara za jamii (community roads): Barabara hizi sharti ziwe na hifadhi za 
barabara zenye ukubwa wa meta 25, yani meta 12.5 kila upande kutoka kwenye 
mstari wa katikati wa barabara.

Mamlaka za Usimamizi wa barabara
Sheria ya Barabara ya Mwaka 2007 imeainisha mamlaka za usimamizi wa barabara kuwa 
ni pamoja na: Wizara husika, Bodi ya Barabara ya Mkoa, Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) na mamlaka nyingine zinazoteuliwa na Waziri husika kupitia tangazo la serikali. 
Lakini pia Tangazo la Serikali namba 211 la mwaka 2017 lilianzisha wakala wa Barabara 
Vijijini (TARURA).

Taratibu za kupanda hadhi za barabara
Taratibu za kupanda hadhi za barabara hutegemea vigezo na matumizi ya barabara. Ili 
barabara ipande hadhi, ni lazima yawepo mabadiliko ya kiutawala yanayolazimu kubadilika 
kwa hadhi ya barabara kuanzia mwanzo wa barabara hadi mwisho wa barabara. Maombi 
ya kupanda hadhi kwa barabara yanafanywa na bodi za mikoa za barabara.

Masuala ya Kuzingatia kwa wananchi kuhusiana na hifadhi ya barabara
•	  Barabara ni sehemu ya kundi la ardhi ya hifadhi ambayo hairuhusiwi kwa matumizi 

binafsi kama vile kujenga nyumba za kudumu; na
•	  Pale ambapo barabara zinapanda hadhi na kuleta athari kwa wamiliki halali wa ardhi 

wana haki ya kulipwa fidia.

2.12	 SHERIA YA BARABARA NAMBA 13 YA MWAKA 2007
Endapo wananchi kupitia Mkutano Mkuu wa Kijiji wameafiki mapendekezo ya kuwepo 
utaratibu wa kufanya maamuzi yanayohusiana na ardhi katika ngazi ya kijiji, basi Halmashauri 
ya Kijiji itaunda Kamati ya Uamuzi wa Kijiji (Village Adjudication Committee VAC) kwa 
mujibu wa kifungu cha 53 (1) & (2) cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji Namba 5 ya Mwaka 1999.

Halmashauri ya Kijiji itawateua wajumbe wasiozidi tisa (9) ambao baadaye wataidhinishwa 
na Mkutano mkuu wa Kijiji ili kuunda Kamati ya Uamuzi ya Kijiji (KaUKi). Miongoni mwa 
wajumbe hao wanawake wasiopungua wanne (4) lazima wawemo, wajumbe wote 
watatumikia kamati kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa tena kwa 
kipindi cha miaka mitatu, ili mradi tu taratibu zifuatwe. Akidi ya wajumbe ni watano (5) na 
angalau wawili (2) kati yao wawe wanawake

2.13	 KAMATI YA UAMUZI YA KIJIJI  
Kifungu cha 53 (3) cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji Na. 5, 1999 kimeainisha majukumu yafuatayo 
ya Kamati ya Uamuzi wa Kijiji:
1.	 Kuweka mipaka ya ardhi na kushughulikia maslahi yaliyo juu ya ardhi ya kijiji
2.	 Kutenga, au kuweka akiba ya ardhi ya kijiji na kutoa mipaka ya haki ya njia.
3.	 Kutoa haki zingine ambazo itaziona kuwa ni bora katika matumizi ya ardhi kijijini.
4.	 Kulinda maslahi ya wanawake, watoto wadogo, walemavu na watu wasiokuwepo 

kijijini ila wana maslahi juu ya ardhi ya kijiji.
5.	 Kuendesha mashauri madogomadogo ya ardhi na kuyatolea maamuzi kwa mujibu wa 
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sheria za kimila.
6.	 Kushughulikia maslahi yoyote kwenye ardhi ambayo kwa sababu yoyote hakuna madai 

yaliyo fanyika

Baada ya Kamati kuundwa itachagua mmoja wa wajumbe wake kuwa Mwenyekiti ambaye 
atakuwa akiongoza mikutano kwenye mikutano yote atakayohudhuria na kama hata 
hudhuria kwenye mkutano wowote, wajumbe waliohudhuria wanaweza kumchagua 
mmoja wao kuendesha kikao hicho. 

Mwananchi yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Kamati ataweza kukata rufaa dhidi ya 
uamuzi huo kwenye Baraza la Ardhi la Kijiji ndani ya siku thelathini (30) baada yakutolewa 
kwa kumbukumbu za uamuzi husika, kama inavyoelezwa kwenye kifungu cha 55 (1) cha 
Sheria ya Ardhi ya Kijiji.
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3	 UANDAAJI NA USIMAMIZI WA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI

UTANGULIZI
Mada hii inajadili Uandaaji na Usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi kwa mujibu wa 
Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Namba 6 ya Mwaka 2007. Sheria hii imeweka misingi 
ya upangaji na utumiaji wa ardhi kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Ardhi pamoja na Sera ya 
Maendeleo ya Makazi ya Taifa ya mwaka 2000. Masuala mbalimbali yatakayojadiliwa kwenye 
mada hii ni pamoja na maana, faida, mamlaka na hatua za uandaaji wa mpango wa matumizi 
ya ardhi ya kijiji. 

3.1.	MAANA YA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI
Mwongozo wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi wa mwaka 2010 unatafsiri mpango 
wa matumizi ya ardhi kuwa ni “Utaratibu wa kutathmini na kupendekeza namna mbalimbali za 
matumizi ya maliasili ili kuinua hali ya maisha ya wanakijiji na kuondoa umaskini”. Ili mpango uwe 
na tija ni sharti uandaliwe kwa kushirikisha makundi mbalimbali yaliyopo katika kijiji.

3.2.	FAIDA ZA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI
Baadhi ya faida za Mpango wa Matumizi ya ardhi ni pamoja na:
•	 Kupunguza migogoro ya ardhi baina ya makundi mbalimbali ya watumiaji wa ardhi na maliasili 

zilizomo;
•	 Kutoa uhakika wa milki za ardhi kwa wananchi kupitia hakimiliki za kimila;
•	 Kuboresha matumizi ya ardhi kwa kugawa ardhi katika makundi mbalimbali ya watumiaji kwa 

kuzingatia mahitaji ya wananchi; na
•	 Kusaidia utunzaji wa mazingira na hasa vyanzo vya maji, misitu na wanyamapori kwa lengo la 

kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi.

3.3.	MAMLAKA ZA UPANGAJI NA USIMAMIZI WA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI
Mamlaka za uandaaji, usimamizi na utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi nchini Tanzania 
kwa mujibu wa Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Namba 6 ya Mwaka 2007 ni: Tume 
ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, Halmashauri ya Wilaya, Halmashauri ya Kijiji na 
mamlaka nyingine yoyote itakayotangazwa na Waziri mwenye dhamana ya ardhi kwenye gazeti 
la serikali. Mipango ya matumizi ya ardhi huandaliwa na kutekelezwa katika ngazi mbalimbali 
kama ifuatavyo:

Ngazi ya Taifa
Katika ngazi hii kuna Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi inayoundwa na wajumbe 
wasiopungua 5 na wasiozidi 10 (kati yao wanawake wasipungue 3) kutoka sekta mbalimbali 
kama vile ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi; kilimo na mifugo, nishati au madini; serikali za 
mitaa; maji; afya; maliasili; utalii; uvuvi; sheria; fedha; mazingira; uchumi na mipango. Wajumbe 
hao wanateuliwa na Waziri mwenye dhamana ya ardhi na kuongozwa na Mwenyekiti wa Tume 
ambaye huteuliwa na Rais. 

Baadhi ya majukumu ya Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya ardhi ni pamoja na; kuandaa 
mpango wa kitaifa wa matumizi ya ardhi, kuandaa mipango kabambe ya kikanda ya matumizi ya 
ardhi pamoja na kuratibu, kusimamia na kutoa mwongozo wa uandaaji wa mipango ya matumizi 
ya ardhi ya wilaya na vijiji.
Ngazi ya Wilaya

MADA YA TATU
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Halmashauri ya Wilaya itaunda Timu Shirikishi ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi (Participatory 
Land Use Management, PLUM,) yenye wajumbe 6 hadi 8 kutoka Idara zinazohusiana na ardhi 
kama vile kilimo, mifugo, maliasili, ardhi na maendeleo ya jamii. Timu ya PLUM inawajibu wa 
kuratibu na kuwezesha uandaaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi 
Wilayani na kuziwezesha Halmashauri za Vijiji na kuunda Kamati za Matumizi ya Ardhi za Vijiji 
(VLUM).

Ngazi ya Kijiji
Halmashauri ya Kijiji huandaa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji kupitia Kamati ya Usimamizi 
na Matumizi ya Ardhi. Katika ngazi hii ni lazima mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji uwe ni 
mchakato shirikishi unaozingatia ushirikishwaji wa wananchi kikamilifu kupitia Mikutano Mikuu 
ya Vijiji au mwananchi mmoja mmoja.

3.4.	HATUA ZA UANDAAJI WA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI KIJIJINI
Uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi katika vijiji hupitia katika hatua kuu sita (6) kama 
zifuatavyo:

3.4.1	 MAANDALIZI WILAYANI
Halmashauri ya Wilaya inatakiwa kuunda timu ya PLUM yenye wajibu wa kuandaa 
utaratibu wa utekelezaji wa mpango wa matumizi ya ardhi katika vijiji kulingana na 
rasilimali ilizonazo ili kufanikisha uandaaji wa mipango ya vijiji kwa wakati. Timu ya PLUM 
inatakiwa kuhusisha wadau mbalimbali, ikiwemo miradi na taasisi zisizo za kiserikali.

3.4.2	 TATHMINI SHIRIKISHI YA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI
Hatua hii imegawanyika katika hatua nne 4 ndogondogo ambazo ni:

Moja: Elimu kwa Umma.
Wataalam wa wilaya kwa kushirikiana na serikali ya kijiji na Kamati ya Usimamizi na Matumizi 
ya Ardhi ya Kijiji watatoa elimu kwa wananchi. Miongoni mwa mambo yatakayohamasishwa ni 
pamoja na madhumuni, umuhimu na utaratibu wa mpango wa kutekeleza matumizi ya ardhi, 
takwimu muhimu za kijiji kama vile idadi ya watu, kaya na mambo ya msingi katika sera na sheria 
za ardhi.

Mbili: Kufanya tathmini shirikishi ya kijiji.
Timu ya PLUM kwa kushirikiana na Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Usimamizi na Matumizi ya 
Ardhi (VLUM) hufanya tathmini shirikishi ya kijiji kwa lengo la kukusanya, kuchambua na kuweka 
kumbukumbu za takwimu muhimu za kijiji kama vile idadi ya watu, mifugo, ukubwa wa eneo, 
vyanzo vya maji, misitu na huduma za kiuchumi na kijamii. 

Tatu: Kuandaa mpango kazi wa jamii.
Ni ratiba ya namna ya utekelezaji wa mambo yaliyopangwa kufanyika. Ieleweke kuwa huu ni 
mpango kazi na sio Mpango wa Matumizi ya Ardhi.

Nne: Kujenga na kuimarisha taasisi za kijiji.
Taasisi hizi ni pamoja na Halmashauri ya Kijiji na Mkutano Mkuu wa Kijiji ambazo hujengewa 
uwezo ili kuimarisha ufanisi wa utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi.



HAKI NA WAJIBU WA KUTUMIA RASILIMALI TANZANIA

page 18

3.4.3	 MIPAKA NA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI
Hii ni hatua inayohusisha timu ya PLUM ya wilaya kuhakiki kama mipaka ya kijiji 
inatambulika au la, kupitia Idara ya Ardhi ya Wilaya na kuweka orodha ya vijiji katika 
makundi yafuatayo:
a)	 Vijiji ambavyo vimeshapimwa (vina ramani) na havina migogoro ya mipaka na kisha 

kuviandalia Cheti cha Ardhi ya Kijiji;
b)	 Vijiji ambavyo mipaka yake inatambulika lakini havijapimwa na havina migogoro ya 

mipaka.Vijiji hivi vinaweza kuandaliwa ramani ya mipaka kwa kutumia vyombo vya 
upimaji kama vile GPS au picha za Satelaiti, na kisha kuandaliwa Cheti cha Ardhi ya 
Kijiji;

c)	 Vijiji ambavyo mipaka yake ilikwishapimwa, lakini kwa sasa vina migogoro ya mipaka 
kwa mfano kama vimegawanyika basi migigoro yote lazima itatuliwe kwanza na 
kubaini mipaka inayokubalika kwa pande husika; 

d)	 Vijiji ambavyo havijapimwa na vina migogoro ya mipaka basi ni sharti kwanza 
migogoro hiyo itatuliwe kwanza, na kubaini mipaka inayokubalika kwa pande 
unaohusika.

	 CHETI CHA ARDHI YA KIJIJI 

Nini maana ya Cheti cha Ardhi ya Kijiji?
Cheti cha Ardhi ya Kijiji ni nyaraka/hati ambayo inatolewa kwa Halmashauri ya Kijiji 
kuonesha usimamizi wa Ardhi ya Kijiji ambayo inamilikiwa na wanakijiji wote. Cheti hiki 
kinaonesha, mipaka ya kijiji, ukubwa wa Ardhi ya kijiji, aina ya matumizi ya ardhi yaani 
kama ardhi inatumika kwa kilimo, ufugaji au kilimo na ufugaji.

	
Hatua za kupata Cheti cha Ardhi cha Kijiji
i.	 Wanakijiji kupitia Mkutano Mkuu wa Kijiji watajadili na kuomba kijiji kipewe Cheti 

cha Ardhi ya Kijiji. Baada ya kukubaliana wataagiza Halmashauri ya Kijiji kutekeleza 
agizo hilo. Halmashauri ya Kijiji inatakiwa kutekeleza maagizo hayo kwa kumwandikia 
barua Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya husika juu ya ombi hilo;

ii.	 Endapo ombi litakubaliwa, Halmashauri ya Wilaya kupitia Idara ya Ardhi ya Wilaya 
itaitaarifu Halmashauri ya Kijiji juu ya kukubaliwa kwa ombi hilo ikitaja tarehe 
ambayo zoezi la uhakiki wa mipaka na uwekaji wa alama litafanyika;

iii.	 Halmashauri ya Kijiji baada ya kujadili kukubaliwa kwa ombi hilo katika Mkutano 
Mkuu wa Kijiji itatoa taarifa katika mamlaka inazopakana nazo ili mamlaka hizo 
zihudhurie katika zoezi la uhakiki wa mipaka katika siku na tarehe ya uhakiki wa 
mipaka;

iv.	 Zoezi la uhakiki wa mipaka litafanyika pale ambapo pande zote mbili zipo na 
kukubaliana mipaka. Timu ya wataalam kutoka idara ya ardhi itaweka alama pale tu 
ambapo pande mbili zitakuwa zimekubaliana kuweka kumbukumbu ya taarifa hizo. 
Timu ya wilaya haihusiki katika kubaini na kuhakiki mipaka;

v.	 Timu ya wilaya itachukua taarifa hizo na kuziingiza katika cheti maalum. Cheti hicho 
kikiwa na taarifa kitapelekwa kwa Kamishna wa Ardhi ili kutiwa saini na kusajiliwa 
kisha kukabidhiwa kwa serikali ya kijiji husika.
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Utoaji wa Cheti cha Ardhi ya Kijiji
Cheti hiki hutolewa kwa jina la Rais, akikasimisha mamlaka yake ya udhamini kwa 
Halmashauri ya Kijiji kusimamia Ardhi ya Kijiji.

Cheti hiki huandaliwa na Ofisa Ardhi Mteule wa Wilaya kwa kutumia Fomu ya Ardhi ya 
Vijiji Namba 16 itakayowekwa mchoro wa mipaka ya kijiji na eneo lake na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kijiji na Ofisa Mtendaji wa Kijiji kisha kusajiliwa Wilayani 
na kupewa Namba ya usajili.

Cheti hutumwa kwa Kamishna wa Ardhi ili kusainiwa na kuwekwa lakiri, na kisha 
kurejesha nakala moja katika Masijala ya Ardhi ya Wilaya na nyingine kubaki katika 
Masijala ya kijiji kwa kumbukumbu. Mipaka ya kijiji inapobadilika kwa namna yoyote ile 
ni wajibu wa Halmashauri ya kijiji kumjulisha Kamishna wa Ardhi ili afanye mabadiliko 
yaliyotokea katika cheti husika.

3.4.4	 UPANGAJI WA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI
Uandaaji wa mpango wa matumizi ya kijiji sharti uzingatie ugawaji wa ardhi kwa 
matumizi mengine yoyote kuendana na mahitaji ya watumiaji kwa kuzingatia viwango 
vilivyoainishwa na Wizara ya Ardhi kama ifuatavyo:
•	 Maeneo ya makazi na huduma za jamii. Mfano, shule, zahanati, ofisi, masoko, maduka, 

nyumba za ibada, barabara, na makaburi;
•	 Maeneo ya kilimo, Maeneo ya kilimo cha mazao ya kudumu, mazao ya msimu, mazao 

ya umwagiliaji, kilimo cha misitu;
•	 Maeneo ya kuchungia. Maeneo kwa ajili ya malisho, nyika, njia za mifugo, huduma za 

mifugo kama vile majosho na maji; 
•	 Maeneo ya misitu. Huusisha mimea asilia yenye miti mingi, matumizi ya mbao, 

majengo, kuni, mkaa, asali, mitishamba, na uhifadhi wa mimea asilia. 

Baada ya mpango wa matumizi ya ardhi kukamilika timu ya PLUM huwezesha Halmashauri 
ya Kijiji kupitia Kamati ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji kuandaa rasimu ya mpango wa 
matumizi ya ardhi ya kijiji pamoja na rasimu ya sharia ndogo ambazo huwasilishwa 
kwenye Mkutano wa Kijiji na kujadiliwa. 

Baada ya kuridhiwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji rasimu ya sheria ndogo hupelekwa katika 
Kamati ya Maendeleo ya Kata kisha hupelekwa kwa Hakimu au Mwanasheriavwa Wilaya 
kuhakikiwa kama zinaendana na sharia za nchi na kurudishwa kwenye Mkutano Mkuu 
wa Kijiji kwaajili ya kuanza kutumika. Mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji hupelekwa 
Halmashauri ya Wilaya na kutiwa saini na Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya.

3.4.5	 UTAWALA WA ARDHI KIJIJINI
Halmashauri ya Kijiji ni msimamizi wa ardhi ya kijiji kwa niaba ya wanakijiji kwa mujibu 
ya Sheria ya Ardhi ya Vijiji. Halmashauri ya Kijiji husimamia ujenzi wa Masijala ya Kijiji 
ambayo hutunza nyaraka zote zikiwemo nakala za Hati za Hakimiliki za Kimila ambazo 
hugawiwa kwa kila mwenye ardhi katika kijiji mara baada ya mchakato wa matumizi 
ya ardhi kufikia mwisho. Utambuzi wa maeneo yaliyopangwa hufanyika katika hatua hii 
pamoja na kusimikwa kwa mabango yanayoonesha maeneo yaliyotambuliwa. Katika 
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kurahisisha usimamizi wa ardhi ya kijiji inayomilikiwa kimila, ieleweke kwamba;
a.	 Mtu, familia au kundi la watu wanaweza kuomba hati ya hakimiliki ya Kimila kwa 

Halmashauri ya Kijiji kwa kujaza Fomu ya Ardhi ya Kijiji Namba 18, kisha kupewa 
Barua ya Ahadi Toleo yenye masharti kadhaa; na

b.	 Halmashauri ya Kijiji itatoa hati ya hakimiliki ya kimila kwa kutumia Fomu ya Ardhi 
Namba 21 baada ya siku 90 za mwombaji kukubali kupitia barua ya toleo. 

3.4.6	 USIMAMIZI WA ARDHI NA UIMARISHAJI WA VYOMBO VYA USIMAMIZI WA ARDHI
Katika hatua hii Halmashauri ya Kijiji inatakiwa kusimamia sheria ndogondogo kwa 
kushirikiana na Kamati ya Usimamizi na Matumizi ya Ardhi. Wanakijiji wanatakiwa 
kutekeleza hatua stahiki za usimamizi wa ardhi ili kuzuia uchakavu na uharibifu wa ardhi, 
kuongeza uzalishaji wake na kuboresha hali zao za maisha. Aidha, wanakijiji wanatakiwa 
kuhakikisha maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kilimo, kuchungia mifugo, misitu, 
wanyamapori na makazi yanaheshimiwa na kutumiwa kama yalivyopangwa.
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4	 HAKI YA ARDHI KWA MAKUNDI MBALIMBALI

Utangulizi
Ardhi ambayo ndio msingi mkuu wa uzalishaji mali pia inatumiwa na makundi mbalimbali ya 
watu katika jamii kama vile wanawake, vijana, wafugaji, wavuvi, wachimba madini, waokota 
matunda na wawindaji. Wakati mahitaji ya ardhi yakiongezeka, haki za ardhi kwa makundi haya 
yamekuwa yakinyimwa kutokana na kuzidiwa na maslahi mengine yaliyomo kwenye ardhi.

Mada hii inachambua haki za ardhi kwa makundi mbalimbali kama vile wanawake, vijana, 
wafugaji, wavuvi, wachimba madini na waokota matunda. 

4.1.	HAKI YA ARDHI KWA WANAWAKE
Moja ya malengo ya kutungwa kwa Sera ya Taifa ya Ardhi ilikuwa ni kuleta usawa wa kijinsia 
katika umiliki wa ardhi. Hii ni kutokana na mifumo ya kimila iliyokuwepo katika usimamizi wa 
ardhi kutoruhusu haki sawa katika kupata, kutumia na kunufaika na ardhi. Katika sheria za kimila 
nyingi zilitoa haki ya ardhi kwa mwanaume kama msimamizi na mmiliki wa ardhi kwani yeye 
ndio huonekana kama Kiongozi wa familia. Pia, katika kugawa ardhi ya ukoo/familia mwanamke 
ana haki ya ardhi kwa kuzingatia taratibu za sheria za kimila, endapo sheria hizo hazikinzani na 
Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Malengo hayo ya sera yamewekwa katika sheria 
mbalimbali kama ifuatavyo.

4.1.0 	 KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasisitiza kwamba, binadamu wote ni sawa 
na huzaliwa huru hivyo wanatakiwa kulindwa sawa na sheria za nchi. Hivyo, mwanaume 
na mwanamke wanahaki sawa mbele ya sheria na wanatakiwa kupewa ulinzi sawa na 
sheria za nchi ikiwemo kumiliki, kutumia na kupata ardhi kwa mahitaji yao. Kuwa kila 
mtu anayo haki ya kumiliki mali, na haki ya hifadhi ya mali yake aliyonayo kwa mujibu wa 
sheria. Hivyo, mwanamke ana haki ya kumiliki ardhi kama mojawapo ya mali na kupata 
ulinzi wa mali hiyo kulingana na Katiba ya nchi. 

Kwa maelezo hayo, ni wazi kwamba, suala la kumiliki na kutumia ardhi kwa mwanamke 
ni la kikatiba. Kwa upande mwingine mwanamke na mwanaume wanatakiwa kulinda mali 
hiyo na kulinda mali ya mtu mwingine inayomilikiwa kihalali.

4.1.1.	 SHERIA ZA ARDHI ZA MWAKA 1999

a.	 Haki ya Mwanamke kupata Ardhi.
	 Sheria za Ardhi zinaainisha kwamba haki ya mwanamke kupata, kumiliki, kutumia na 

kuuza au kuigawa ardhi ifahamike kuwa ni sawasawa na haki ya mwanaume yoyote 
kwa viwango vilevile na masharti yaleyale. Halikadhalika katika kupitisha uamuzi 
kuhusu maombi ya hakimiliki ya kimila Halmashauri ya Kijiji inapaswa kuzingatia 
maombi ya wanawake sawasawa na maombi ya wanaume.

b.	 Ulinzi wa Mali ya Familia dhidi ya rehani
	 Katika kuweka rehani, ardhi ya familia itakuwa halali endapo itakuwa na saini 

inayoonesha mke au wake kuridhia uwekaji wa rehani wa ardhi hiyo. Kama upande 
mmoja wa wanandoa haujaridhia basi rehani hiyo ni batili na ni kosa kisheria kutoa 
maelezo ya uongo.

MADA YA NNE
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c.	 Haki ya Mwanamke katika Umiliki wa ardhi wa pamoja
	 Mwanandoa mmoja anapoomba hati miliki ya ardhi atatakiwa kueleza bayana kama 

anachukua hati miliki hiyo kwa ajili yake binafsi au kwa ajili ya familia kwa hati miliki 
ya pamoja. Endapo jambo hili halitawekwa bayana, hati miliki itachukuliwa kuwa ya 
umiliki wa pamoja.

	 Inapotokea kwamba mwanandoa anamiliki ardhi au nyumba kwa jina lake mwenyewe 
na mwanandoa mwenzie amechangia nguvu zake katika kutunza au kuendeleza 
nyumba au ardhi hiyo, mwanandoa aliyechangia ana haki pia. 

	 Katika umiliki wa ardhi ya pamoja kati ya mwanamke na mwanaume, kama mwanamke 
ameweka nguvu zake katika kuzalisha na kuiboresha ardhi hiyo, basi mwanamke 
anapata hadhi sawa ya umiliki hata kama jina lake halijaandikwa katika hati au cheti 
cha hakimiliki ya kimila.

d.	 Ulinzi wa Ardhi ya Familia dhidi ya Uuzwaji
	 Katika ulinzi wa ardhi ya familia dhidi ya uuzwaji ni jukumu la mnunuzi kabla ya 

kununua kujiridhisha kuwa ridhaa ya mke au wake halali imepatikana ili kuepusha 
mgogoro wa umiliki.

Mwanandoa hawezi au kuhawilisha kwa namna yoyote ardhi ya ndoa bila idhini 
au kuridhia kwa mwanandoa mwingine. Kama mwanandoa anakusudia kuuza 
ardhi ya ndoa pasipo idhini au kuridhia kwa mwanandoa mwingine, mwanandoa 
ambaye hajathirika anatakiwa kwenda mahakamani na kuweka pingamizi. Pale 
ambapo mwanandoa anataka kuuza au kuhamisha mali nyingine za ndoa zaidi ya 
nyumba ya ndoa idhini pia itahitajika. Pia, katika suala la kuweka rehani, kabla ya 
mabadiliko ya sheria ya vyombo vya fedha ilikuwa ni jukumu na wajibu wa taasisi 
za fedha kujithibitishia wenyewe kwamba mteja amepata idhini ya mwanandoa. 
Hivi sasa jukumu la kuthibitisha kwamba kuna idhini au maridhiano ya wanandoa 
limehamishiwa kwa mteja. Taasisi za fedha hazina jukumu la kuthibitisha idhini au 
kuridhia kwa mwanandoa.

e.	 Ulinzi dhidi ya Mila kandamizi
	 Matumizi ya mila na desturi zinazowanyima wanawake, watoto au watu wenye 

ulemavu njia halali za kumiliki, kukalia au kutumia ardhi ni batili na hazitatumika na 
kutekelezwa katika vyombo vya usimamizi wa ardhi na utatuzi wa migogoro ya ardhi 
nchini.

f.	 Haki ya Uwakilishi kwenye Masuala ya ardhi
	 Katika vyombo mbalimbali vya utatuzi wa mgogoro na vya uendeshaji wa serikali 

katika ngazi za kijiji na wilaya, nafasi ya mwanamke ni ya muhimu na ni ya lazima ili 
kuleta usawa wa maamuzi katika masuala ya ardhi. 
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4.1.2	 HAKI YA ARDHI YA MWANAMKE WAKATI WA NDOA NA TALAKA

Talaka ni nini?
Talaka ni amri ya mahakama inayotolewa kuonesha kuwa ndoa imevunjika katika kiwango 
cha kutotengenezeka. Hii inamaanisha kuwa wanandoa hawawezi kuishi tena kama mume 
na mke.

Maana ya Ndoa 
Ndoa ni muungano wa hiari kati ya mwanaume na mwanamke unaokusudiwa kudumu 
kwa muda wa maisha yao. Sheria ya ndoa inatambua ndoa za aina mbili; ndoa ya mke 
mmoja na ndoa ya mke zaidi ya mmoja .Ndoa hizi hufungwa kwa namna tatu; yaani Kidini, 
Kimila na Kiserikali. 

a.	 Ndoa ya Kidini 
	 Ndoa hii hufungwa kwa mujibu wa taratibu ya dini husika. Ni lazima masharti yote 

yatimizwe kisheria, taarifa ya nia ya kufunga ndoa itolewe, ndoa ifungwe mahali pa 
wazi panapokubalika kisheria na mfungishaji awe namamlaka. Kwa mujibu wa dini ya 
Kikristo, huwa ni ndoa ya mke na mume mmoja. Lakini kwa dini ya Kiislam ni ndoa ya 
mume na mke mmoja au zaidi ya mmoja.

b.	 Ndoa ya Kiserikali 
	 Ndoa hii hufungwa mbele ya Mkuu wa Wilaya ambaye ndiye Msajili wa Ndoa. Ndoa 

itafungwa katika Ofisi ya Msajili au mahali pengine popote palipotajwa katika leseni ya 
kufungisha ndoa. 

c.	 Ndoa ya Kimila 
	 Ndoa inaweza kufungwa kimila iwapo mmoja wa wanandoa au wote wawili wanafuata 

sheria za mila za kabila fulani. Mdhamini wa ndoa za kimila ni Katibu Tarafa. Ndoa 
ya kimila hufungishwa na mtu anayetambulika kimila kuwa ana uwezo huo. Ni 
muhimu sana Katibu Tarafa kuhudhuria kwenye ufungishaji huo wa ndoa kwani ndiye 
atakayehusika na kuleta vyeti vya ndoa kutoka kwa Msajili. Mara nyingi ndoa hizi 
hazina vyeti kutokana na mazingira na miundombinu tunakoishi. 

d.	 Dhana ya Kuchukulia Ndoa
	 Kuna dhana inayokanushika kuwa mwanamume na mwanamke wakiishi pamoja 

huweza kuchukuliwa kuwa ni mke na mume mbele ya sheria japokuwa hawakuwahi 
kufunga ndoa rasmi. Ili dhana hii iwepo ni lazima yafuatayo yathibitishwe:
•	 Lazima ithibitike kwamba mwanamke na mwanamume wameishi pamoja kwa 

muda wa miaka 2 au zaidi mfululizo;
•	 Lazima ithibitike kuwa umma unaowazunguka unawachukulia na kuwapa heshima 

kama mke na mume;
•	 Lazima ithibitishwe kuwa watu hao walikuwa na uwezo wa kuwa mke na mume 

wakati walipoanza kuishi pamoja na kama walikuwa na umri uliokubalika kisheria; 
na

•	 Ni lazima pia ithibitishwe kuwa kati ya hao wawili au wote hakuna aliye na ndoa 
inayoendelea.
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	 Mara nyingi wale wanaofunga ndoa ya kidini au kiserikali mara nyingi wamekuwa 
na fursa ya kufika mahakamani kirahisi zaidi. Uzoefu unaonesha kuwa, wanawake 
waliofunga ndoa ya kimila ndio wapo katika matatizo makubwa ya kukosa haki zao 
wakati wa talaka. Mara nyingi huachana kwa kufuata taratibu za kimila ambazo 
hufuata taratibu na tamaduni za makabila mbalimbali. Hivyo huwa vigumu kupata 
haki stahiki wakati wa talaka. 

	 Katika baadhi ya makabila hayana kabisa suala la mali za ndoa, kwao mwanamke 
akiolewa na mahari kutolewa hana kitu chochote nyumbani kwa mumewe. Hivyo, 
wanashauriwa kwenda mahakamani pindi wanapopewa talaka za kimila kwani ni 
jukumu la mahakama kutoa talaka na kugawa mali za ndoa. Wakati wa talaka na 
baadaye mgawanyo wa mali za ndoa, mwanamke anashauriwa kuomba msaada 
kutoka kwa mwenyekiti wa kijiji, Ofisa Mtendaji wa Kijiji, diwani, kiongozi wa dini, 
karani wa mahakama, asasi yoyote iliyopo kijiji au yeyote yule atakayekuwa na 
msaada. 

	 Haki na Wajibu katika Ndoa
	 Baada ya taratibu zote za ndoa kufuatwa na kwamba ndoa haina kasoro yoyote, 

mke ana haki mbalimbali anazostahili kuzipata kisheria. Haki hizo ni kama ifuatavyo: 

i.	 Matunzo 
Mke au wake wana haki ya kutunzwa na mume wao kwa kuwapatia mahitaji 
muhimu kama chakula, malazi, mavazi, matibabu n.k, kulingana na uwezo wa 
kumtunza mkewake. Kama ni kijijini mume anapaswa kumwonyesha mkewe 
mahali pa kulima na kumsaidia kukata miti na kung’oa visiki. Iwapo mume ana 
mke zaidi ya mmoja ana wajibu wa kuwatunza wote bila ya upendeleo. Pia, 
mume ana wajibu wa kuwatunza watoto wote waliozaliwa ndani ya ndoa. 

ii.	 Kumiliki Mali 
Mke ana haki ya kumiliki mali aliyoipata kabla ya ndoa na hata wakati wa 
ndoa kama ameipata kwa fedha zake mwenyewe au kupewa zawadi. Mke 
pia ana haki ya kuingia mikataba, kufungua madai dhidi ya wadeni wake au 
kudaiwa, kununua mali au kuiuza. Kwa kuwa mume naye ana haki hizohizo, hii 
inamaanisha kuwa ndoa peke yake haibadilishi haki ya kumilikimali kati ya mke 
na mume. Pamoja na hali hii mke na mume wanaweza kukubaliana kuwa mali 
ambazo kila mmoja alikuwa nazo kabla ya ndoa au wakati wa ndoa ziwe zao 
kwa pamoja.

iii.	Mke kukopa kwa Dhamana ya Mumewe 
Kwa kuwa katika hali ya kawaida mume ana wajibu wakumtunza mke na watoto 
kuna wakati inawezekana mume akasafiri kwa muda mrefu na hakuacha fedha 
au alizoacha zimekwisha, au mume amemtoroka mke na kumwachia watoto. 
Mke ana haki ya kukopa fedha kwa jina la mumewe au kuweka rehani mali ya 
mumewe. Mke ana uwezo wa kutumia mali ya mumewe ambayo inahamishika 
au kutumia fedha za mumewe zilizoko mikononi mwake kwa ajili ya kununulia 
mahitaji ya muhimu kwa ajili yake na watoto wake. Kufanya hivyo ni halali 
kisheria. 
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Haki hizi zinakuwepo kama mke na mume wanaishi pamoja au kama 
wametengana kwa mapatano kuwa mume atatoa matunzo na mume amepuuzia 
mapatano hayo. Jambo la kuzingatia kwa makini hapa ni kuwa ili haki ya 
kutumia mali ya mume iweze kuwapo ni lazima mahitaji yanayonunuliwa yawe 
ni yale ambayo kama mume mwenyewe angekuwepo angekuwa na uwezo wa 
kuyanunua kulingana na pato lake. 

iv.	Haki ya Kuishi katika Nyumba ya Ndoa 
Nyumba ya ndoa ni nyumba ambayo mume na mke wanaishi wakati wa ndoa. 
Hata kama wana nyumba nyingi ni nyumba moja tu ndiyo inayochukuliwa kama 
nyumba ya ndoa. Pamoja na kuwa nyumba ya ndoa inaweza kuwa mali binafsi ya 
mke au mume, nyumba hiyo haiwezi kuuzwa, kuwekwa rehani au kuchukuliwa 
na mtu mwingine kama zawadi bila ya makubaliano ya wote wawili. 

Ikiwa mume atafanya chochote kwenye nyumba hii bila ya makubaliano na 
mke, mke atakuwa na haki ya kuishi katika nyumba hiyo hadi hapo Mahakama 
itakapotoa maamuzi ya kuvunja ndoa hiyo, kutengana au amri ya matunzo. 
Kadhalika, mume naye anayo haki hiyohiyo iwapo mke ndiye mwenye nyumba 
na anataka kumfukuza mumewe. Ikumbukwe kuwa nyumba ya ndoa siyo 
lazima iwe nyumba ambayo mmoja wao amenunua ama amejenga. Hata kama 
nyumba ni ya kupanga bado itatambulika kisheria kama nyumba ya ndoa. 

v.	 Mali iliyopatikana Wakati wa Ndoa 
Mali ya mke au mume iliyopatikana kutokana na jasho lao wote wawili ni mali 
yao kwa pamoja hata kama juhudi zao au jasho lao katika kupata mali hizi si 
sawasawa. Lakini pamoja na hayo kuna dhana inayokanushika kuwa kama mali 
hii imeandikishwa kwa jina la mmoja wao basi ni mali yake. Ni wajibu wa yule 
anayedai kuthibitisha kuwa ni mali ya pamoja na kwamba mali imeandikishwa 
kwa jina la mwenzi wake.

4.2 	MASUALA YA MSINGI YA URITHI KATIKA ARDHI

Maana ya Mirathi
Mirathi ni utaratibu wa namna mali ya marehemu itakavyogawiwa kwa warithi wake. Mgawanyo 
wa mirathi nchini unaongozwa na sheria tatu za mirathi ambazo ni; Sheria ya Kimila Sheria ya dini 
ya Kiislam na Sheria ya Kiserikali. Pamoja na sheria hizo, sheria ya mtoto ya mwaka 2009 imeeleza 
kuwa mtu yeyote hatakuwa na haki na uwezo wa kumnyima mtoto haki ya kurithi mali za wazazi 
wake. 

i.	 Mgawanyo wa Mirathi Kwa Sheria Ya Kimila
Sheria ya kimila inayotumika kugawa mirathi imetokana na mila na desturi za jamii mbalimbali 
za Kitanzania zilizokusanywa katika makabila yanayorithi kufuata ukoo wa baba ambayo ni 
zaidi ya asilimia 85 ya makabila yote ya Tanzania. Sheria hii inapatikana katika Tangazo la 
Serikali Namba 436 la mwaka 1963 

•	 Watanzania wote ambao ni wazawa wasio na asili ya Kiasia, Kizungu, au Kisomali hutumia 
sheria hii katika mirathi yao.
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•	 Kama ikithibitika kuwa mzawa aliacha kabisa mila na desturi za kabila lake wakati wa uhai 
wake Sheria ya Kiislam itatumika kugawa mali zake kiislamu kama marehemu alikuwa 
Muislam. Kama marehemu hakuwa Muislam Sheria ya Kiserikali itatumika kugawa mirathi

Mgawanyo wa mali katika Sheria ya Kimila umepangwa katika madaraja makuuma tatu kama 
ifuatavyo;

Daraja la kwanza 
a)	 Daraja la Mtoto wa kiume wa kwanza wa ndoa ya kwanza kutoka katika nyumba ya 

kwanza, kama ndoa ilikuwa ni ya wake wengi. Huyu hurithi sehemu kubwa kuliko warithi 
wengine.

b)	 Mtoto wa kiume aliyezaliwa kwanza kutoka nyumba yeyote, kama marehemu hakuacha 
mtoto wa kiume katika nyumba ya kwanza.

Daraja la pili 
Daraja hili hushikwa na watoto wa kiume wote waliosalia ambao hupata fungu dogo 
ukilinganisha na mrithi wa Daraja la I.

Daraja la tatu 
Daraja hili hushikwa na watoto wa kike wote bila kujali umri na nafasi ya mama zao katika 
ndoa. Hawa hupata fungu dogo kuliko watoto wa kiume. Lakini pia kama watoto wa kiume 
hawapo hawa huongezewa urithi. 

a.	 Nafasi ya Watoto wa Kike katika Urithi wa Ardhi 
	 Nafasi ya mtoto wa kike katika kumiliki ardhi ni sawa kabisa na nafasi ya mtoto wa kiume. 

Msimamo huu pia umeelezwa katika Sheria ya Ardhi Namba 5 ya mwaka 1999, ambayo 
inatoa haki sawa kwa mwanaume na mwanamke katika kupata, kumiliki, kutumia, kuuza 
au kugawa ardhi. Pia, sheria hiyo inaeleza kuwa sheria yoyote ya kimila inayokwenda 
kinyume kwa kuwanyima wanawake, watoto au watu wenye ulemavu uhalali wa kumiliki 
ardhi, kutumia au kupata, basi sheria hiyo ya mila itakuwa batili. Kwa maana hiyo, daraja 
la tatu katika kugawa ardhi haliwezi kutumika dhidi ya wanawake kwa mujibu wa sheria 
za sasa.

b.	 Nafasi ya Mjane katika Mali ya familia 
	 Katika sheria ya Kimila mjane haruhusiwi kurithi mali za marehemu mume wake, sheria 

hiyo inasema kuwa mjane mwenye watoto inabidi aishi kwa kutegemea watoto wake. 
Mjane ambaye hana watoto atabaki katika nyumba ya marehemu na kupewa asilimia 20 
ya nusu ya mali ya marehemu mume wake na kuitumia wakati wa uhai wake. Akifariki au 
kuolewa na mtu mwingine nje ya ukoo mali hiyo na nyumba aliyokuwa anakaa itagawiwa 
kwa warithi halali wa marehemu. Sheria hii pia inasema mume hawezi kurithi mali ya 
marehemu mkewe katika urithi usio na wosia, isipokuwa pale tu ambapo mke hakuacha 
watoto na hakuacha kabisa mtu katika ukoo wake. Sheria hii kwa sasa inakosa uhalali wa 
kikatiba kwa kuwa haki za binadamu zinataka usawa bila ubaguzi. 

c.	 Nafasi ya Watoto Waliozaliwa Nje ya Ndoa.
•	 Watoto waliozaliwa nje ya ndoa hawaruhusiwi kurithi kwa baba isipokuwa pale 

wanapokuwa wamehalalishwa kwa kutumia mila na desturi za jamii husika, vinginevyo 
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hawa watoto hurithi kwa mama yao tu.
•	 Pamoja na hayo, bado sheria za kimila zinafafanua waziwazi ya kuwa hata kama mtoto 

wa nje amehalalalishwa na jamii husika na hata akiwa mkubwa kwenye familia hawezi 
kuwa daraja la kwanza la urithi. 

ii.	 Mgawanyo wa Mirathi kwa Sheria ya Kiislam
Sheria ya Kiislam inatumika kugawa mirathi kwa Watanzania wote ambao itathibitika kuwa 
wameacha mila na desturi zao na ambao Uislamu huwaongoza katika vipengele vyote vya 
maisha yao pamoja na watu wale ambao si wazawa ila ni Waislamu.

Mgawanyo wa Mirathi kwa Sheria ya Kiislamu ni kama ifuatavyo;
a)	 Wajane/mjane hurithi 1/8 kama marehemu ameacha watoto;
b)	 Wajane/mjane hurithi ¼ kama marehemu hakuacha watoto;
c)	 Wazazi hupewa 1/6 ya salio baada ya kuondoa fungu la mjane/wajane;
d)	 Mali iliyosalia hugawanywa katika mafungu matatu ambapo watoto wa kiume hupata 

mafungu mawili na wa kike fungu moja; na
e)	 Mjane hupewa ¼ ya mali ya marehemu mke wake kama kuna watoto au ½ kama hakuna 

watoto.

Angalizo: Mtoto wa nje ya ndoa hawezi kurithi mali kwa baba yake kwa mujibu wa sheria ya 
Kiislamu labda kama baba yake mzazi (marehemu) aliacha wosia.

iii.	Mgawanyo wa Mirathi Kwa Sheria ya Kiserikali
Sheria ya Kiserikali hutumika na watanzania walioacha mila na desturi zao pamoja na watu 
wengine ambao si wazawa na wala si Waislam.

Mgawanyo wa urithi katika Sheria ya Kiserikali ni kama ifuatavyo:
1. 	 Marehemu akiacha watoto

•	 1/3 hurithiwa na mjane.
•	 2/3 hugawiwa sawasawa kwa watoto wote.

2. 	 Marehemu hakuacha watoto
•	 ½ hupata mjane
•	 ½ hupata wazazi wa marehemu au ndugu wa karibu iwapo wazazi hawapo.

Taratibu za Kufungua Mirathi

Wosia ukiwepo;
1)	 Mtu anapofariki, kifo kiandikishwe katika Ofisi ya Vizazi na Vifo katika wilaya husika ndani 

ya muda wa siku 30 tangu kifo kutokea.
2)	 Endapo wosia haukumtaja msimamizi wa mirathi japokuwa si utaratibu wa kisheria 

mkutano wa ukoo/familia ufanyike na kupendekeza msimamizi wa mirathi.
3)	 Msimamizi aliyependekezwa au kutajwa katika wosia afungue mirathi katika mahakama 

ya mwanzo iwapo sheria itakayotumika ni ya Kimila au ya Kiislam akiwa na nakala ya 
muhtasari wa kumbukumbu za kikao cha ukoo na cheti cha kifo.

4)	 Ukoo au ndugu wa marehemu hutoa mapendekezo tu juu ya mtu anayefaa kuwa 
msimamizi wa mirathi lakini ni mahakama pekee yenye uamuzi wa mwisho pale ambapo 
wosia haukusema nani atakuwa msimamizi wa mirathi.
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Wosia usipokuwepo;
1)	 Mtu anapofariki, kifo kiandikishwe katika ofisi ya vizazi na vifo katika wilaya husika ndani 

ya muda wa siku 30 tangu kifo kutokea.
2)	 Mkutano wa ukoo/familia ufanyike kumpendekeza msimamizi.
3)	 Msimamizi aliyependekezwa aende kufungua mirathi mahakamani akiwa na nakala ya 

muhtasari wa kumbukumbu za kikao cha ukoo na cheti cha kifo.
4)	 Mahakama hutoa tangazo la mirathi kwa muda wa siku 90 kama hakuna pingamizi lolote 

msimamzi hukabidhiwa barua za usimamizi wa mirathi.
5)	 Msimamizi anatakiwa kugawa mirathi kwa mujibu wa sheria, kufuatana na maisha 

aliyoishi marehemu.

Wosia ni nini? 
Wosia ni kauli inayotolewa na mtu wakati wa uhai wake kwa hiari yake kuonyesha nia yake 
jinsi gani angependa mali zake zigawanywe baada ya kufa kwake. 

Aina za wosia 
i.	 wosia wa maandishi 
ii.	 wosia wa mdomo 

Wosia wa Maandishi 
Kwa mtu anayejua kusoma na kuandika, lazima atoe wosia katika maandishi. Wosia unataikiwa 
uwandikwe kwa kalamu ya wino usiofutika au upigwe chapa. Tarehe ya kutoa wosia ni muhimu. 
Kwa mtoa wosia anaejua kusoma na kuandika wanatakiwa mashahidi wawili watakao weka 
sahihi zao kuthibitisha wosia huo. Kwa mtu asiyejua kusoma na kuandika wasia wake pia 
unaweza kuandikwa ila sharti kuwe na mashahidi wanne (4) wawe ni watu wanaojua kusoma 
na kuandika. 

Wosia unatakiwa kusainiwa na mtu alieutoa, na kama mtu hajui kusoma na kuandika aweke 
alama ya kidole gumba mbele ya mashahidi wake. Wosia unaweza kueleza msimamizi 
wamirathi ambaye mtaoaji wa wosia angependa asimamie ugawaji wa mali zake. Wosia 
unaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu za kisheria kwani hutuamika pale tu mtu 
anapofariki. 

Wosia wa Mdomo 
Wosia huu unatolewana mtu asiyejua kusoma na kuandika, pia unapaswa ushuhudiwe na 
mashahidi wasiopungua wanne. Ambao wawili kati yao lazima wawe wanaukoo wa mtoa 
wosia. Wosia huo waweza kufutwa kwa kutoa wosia mwingine wa mdomo au kwa kutoa 
wosia wa maandishi. 

4.1		  HAKI ZA ARDHI KWA WAFUGAJI

Ufugaji ni nini?
Ufugaji ni mfumo wa uzalishaji wa kiuchumi, kiutamaduni na kijamii ambao unategemea 
wanyama kama vile ng’ombe, mbuzi na kondoo n.k. Mfumo huu wa uzalishaji unategemea 
zaidi vitu vitatu vya msingi ambavyo ni rasilimali ardhi (maji na malisho), watu (familia na 
taasisi) na mifugo.
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Haki na Masuala yanayohusiana na Matumizi ya Ardhi kwa wafugaji
Wafugaji kama watumiaji wengine wa ardhi nchini wana haki sawa katika kupata, kumiliki, 
kutumia na kuuza ardhi. Kwa mfumo wa ufugaji wa asili ni vigumu kwa mfugaji mmojammoja 
kumiliki ardhi katika vipande kama ilivyo kwa watumiaji wengine wa ardhi. Hali hii inalazimu 
wafugaji wa asili kuhitaji eneo la pamoja la malisho ambalo wanaweza kulisha na kunywesha 
mifugo yao. 

Baadhi ya changamoto zinazowakabili wafugaji wa asili ni pamoja na; namna gani wanaweza 
kupata ardhi kwa mfumo wa umiliki ardhi kijijini, namna ya kuweza kusajili ardhi yao na kupata 
cheti cha Hakimiliki ya Kimila. Ufahamu wa masuala haya utamsaidia kushiriki katika mpango 
wa matumizi ya ardhi vijijini ili kuweza kuhakikisha maslahi ya wafugaji katika upangaji wa 
ardhi kijijini yanazingatiwa.
	
Umiliki wa Ardhi kwa Wafugaji
Umiliki wa ardhi ya kijiji kwa kufuata utaratibu wa kimila umeanza kurasimishwa kupitia 
utekelezaji wa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji ambao huishia kutolewa kwa vyeti 
vya hakimiliki ya kimila kwa wamiliki wa ardhi ndani ya kijiji. Wafugaji wanatumia ardhi kwa 
pamoja na hivyo ni rahisi kupatiwa ardhi kama kikundi kuliko mtu mmojammoja.
Hakimiliki ya Kimila kuweza kufanywa na mtu binafsi, familia au kundi la watu wanaotambulika 
ili mradi wawe na matumizi ya pamoja ya ardhi hiyo. Hivyo wafugaji wanaweza kuomba 
kumilikishwa eneo la malisho kwa pamoja na kupatiwa cheti cha hakimiliki ya kimila ya eneo 
hilo.

Pia, Kamati ya Maamuzi ya Kijiji inapaswa kuzingatia haki za ardhi za wafugaji katika kukalia, 
kutumia au kuwa na maslahi nayo katika kutafuta suluhu ya migogoro ya ardhi. 

Halmashauri ya Kijiji ina wajibu wa kuhakikisha kuwa wafugaji wanapata haki zao katika ardhi, 
hasa katika mchakato wa kutoa vyeti vya hakimiliki za kimila baada ya kuandaa mpango wa 
matumizi wa ardhi ya kijiji. Ni muhimu wakati wa mchakato wa kuandaa mpango wa matumizi 
ya ardhi ya kijiji kuwashirikisha wafugaji ili waweze kutoa maoni juu ya maslahi yao katika 
ardhi. Ni vema mipango ya matumizi ya ardhi ya kijiji ikaainisha wazi ardhi iliyotengwa kwa 
ajili ya shughuli za ufugaji ili iweze kuheshimika na wanakijiji wengine ambao siyo wafugaji. 

Angalizo: Wafugaji wana haki sawasawa na watu wengine katika kumiliki, kupata, na kutumia 
ardhi kwa shughuli zao za kila siku. 

4.2.		 HAKI ZA WACHIMBAJI WADOGO WA MADINI.
Wachimbaji wadogo wa madini ni wachimbaji wanaotumia vifaa rahisi na mbinu ambazo 
zinawezesha uchimbaji mdogo wa madini. Wachimbaji wadogo wa madini wanatambulishwa 
kwa kwa kuwa na kiwango kidogo cha mitaji, dhana duni za uchimbaji na mazingira hatarishiya 
utendaji kazi. Ingawa madini syio sehemu ya ardhi kwa mujibu wa tafsiri ya neno ardhi kisheria 
ila kuna umuhimu wa kujadili haki za wachimbaji wadogo wa madini na wananchi wanaoishi 
kwenye maeneo yanakopatikana na machimbo ya madini kwa kuwa madini hayo hupatikana 
ardhini. Masuala ya msingi ya kufahamu ni pamoja na;

•	 Kila mtanzania au kampuni ambayo wamiliki wake ni watanzania wana haki ya kuomba 
kwa Kamishna wa Kanda wa Madini, leseni ya uchimbaji mdogo wa madini au kutafiti 
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madini sehemu yoyote nchini. Hii ina maanisha kwamba leseni ya uchimbaji mdogo wa 
madini haiwezi kutolewa kwa mtu au kampuni ambayo wamiliki wake sio watanzania.

•	 Sheria ya Madini pia imeainisha aina za leseni zinazotolewa kwenye uchimbaji madini 
ikiwemo, leseni ya utafiti wa madini, leseni ya utafiti wa vito, leseni ya kuhodhi haki ya 
uchimbaji madini, leseni ya uchimbaji mkubwa wa madini, leseni ya uchimbaji wa kati wa 
madini na leseni kwa uchimbaji mdogo wa madini.

•	 Kwa mujibu wa Sheria ya eneo ambalo litapatikana kuwa na madini au litafanyiwa utafiti 
wa madini na kuleta athari katika haki za umiliki wa ardhi kwa mtu basi, mmiliki wa leseni 
hiyo ya madini anapaswa kulipa fidia kwa mujibu wa Sheria za Ardhi Namba 4 na 5 za 
mwaka 1999.
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5.	 MIGOGORO YA ARDHI NCHINI TANZANIA

Utangulizi 
Ongezeko la watu, maendeleo ya kiteknolojia, kiuchumi na kijamii, vimesababisha uhitaji 
mkubwa wa ardhi kwa makundi mbalimbali hali ambayo hufanyaardhi ipandea thamani na 
wakati mwingine kusababisha kuibuka kwa migogoro baina ya watumiaji wa ardhi. Mada hii 
inachambua vyanzo vya migogoro, athari zake, pamoja na mbinu mbalimbali zinazotumika 
kuitatua migogoro hiyo kwa mujibu wa sheria za nchi. 

5.1.		 MAANA YA MIGOGORO YA ARDHI
Migogoro ya ardhi ni hali ya kutofautiana baina ya pande mbili au zaidi juu ya umiliki, matumizi, 
upatikanaji, usimamizi wa ardhi pamoja na rasilimali zilizopo katika ardhi.

5.1.1	 AINA ZA MIGOGORO YA ARDHI
Baadhi ya migogoro inayofahamika ni;
•	 Wakulima na wafugaji kugombea rasilimali adimu kama vile maji na malisho. 
•	 Kijiji dhidi ya kijiji wakigombea mipaka.
•	 Serikali na wanavijiji, kwa mfano, mamlaka kupitisha maamuzi ya ugawaji ama 

utwaliwaji wa ardhi ya kijiji bila ya kushirikisha wanakijiji.
•	 Taasisi za kiserikali, kidini na kibinafsi dhidi ya wanavijiji hasa pale taasisi hizi 

zinapopanua maeneo yao hadi kwenye maeneo ya kijiji.
•	 Mamlaka za hifadhi dhidi ya wanavijiji kutokana na kupanuka kwa hifadhi hadi kwenye 

maeneo ya wanavijiji bila mawasiliano wala kufuata taratibu.
•	 Wachimbaji wadogo wa madini dhidi ya wachimbaji wakubwa. Hii ni kutokana na 

wachimbaji wakubwa kuingia maeneo ya wachimbaji wadogo bila kufuata taratibu 
zinazotakiwa zikiwemo kulipa fidia inayostahili.

•	 Migogoro baina ya mtu na mtu.

5.1.2	 VYANZO NA VIASHIRIA VYA MIGOGORO YA ARDHI
•	 Sheria za ardhi kutofahamika vizuri miungoni mwa wananchi na viongozi na hivyo 

kutofahamu haki na wajibu wao juu ya ardhi
•	 Ukiukwaji wa sheria zinazosimamia ardhi kwa baadhi ya watendaji (mfano, kugawa 

eneo moja kwa watumiaji wawili)
•	 Kuendelea kupanuka kwa miji na kumeza maeneo ya vijiji
•	 Ongezeko kubwa la wawekezaji katika ardhi, unafanya wananchi wengi kuondolewa 

kwenye maeneo yao yenye rutuba pasipo kufuata utaratibu wa kuwalipa fidia stahiki.
•	  Upanuzi wa barabara na miundo mbinu mingine, husababisha wananchi wengi 

kuvunjiwa maeneo yao ya makazi.
•	 Mitazamo hasi juu ya kundi la watu fulani na utaratibu wao wa kuzalisha mali, mfano, 

ufugaji na ukulima,
•	 Uhaba wa rasilimali ardhi katika eneo fulani huweza kuibua migogoro ya ardhi, mfano 

kupungua kwa nyanda za malisho kwa upande wawafugaji, huwalazimisha kuingiza 
mifugo yao kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kilimo.

•	 Wananchi kutoshirkishwa na kukosekana kwa uwazi juu ya usimamizi na maamuzi 
katika masuala yanayohusu ardhi. 

•	 Kukosekana kwa mipango shirikishi ya matumizi bora ya ardhi

MADA YA TANO
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5.1.3	 MADHARA YATOKANAYO NA MIGOGORO YA ARDHI
•	 Uhasama, chuki na mgawanyiko miungoni mwa jamii na kukuza tofauti baina ya watu, 

kikundi cha watu walio ndani ya migogoro ya ardhi.
•	 Kusabaisha majeraha, na mara nyingine kupoteza uhai miongoni mwa watu 
•	 Kupungua kwa uzalishaji mali na mazao ya chakula kutokana na kupoteza muda mwingi 

kwenye kutatua migogoro ya ardhi
•	 Kupotea kwa Amani katika jamii husika
•	 Kudumaza maendeleo ya taifa hadi kiwango cha mtu mmojammoja , kwa kuwa 

rasilimali kubwa inatumika katika kutatua migogoro ya ardhi, na kuacha sekta zingine 
zikidumaa,

5.1.4	 MBINU NA NJIA ZA KUZUIA MIGOGORO YA ARDHI
•	 Kujenga uwezo wa kisheria kwa vyombo/mamlaka zinazohusika na usimamizi wa ardhi 

ili viweze kusimamia kwa misingi ya haki.
•	 Kuwezesha uundwaji na utekelezaji wa mipango shirikishi ya matumizi bora ya ardhi 

vijijini
•	 Watendaji wenye mamlaka juu ya ardhi kufuata sheria na taratibu katika kusimamia 

ardhi ili kuepusha migogoro ya ardhi isiyo ya lazima
•	 Kuepuka dalili zozote zinazoashiria mgogoro juu ya ardhi
•	 Sheria zote zinanazosimamia ardhi zifundishwe kwa wananchi wote ili waweze kujua 

haki zao na wajibu wa msingi juu ya ardhi
•	  Kuandaa mipango bora ya matumizi ya ardhi katika maeneo mbalimbali ya nchi ili kila 

eneo lijulikane kwa kupimwa.
•	 Wananchi washirikishwe katika kutoa maamuzi yanayohusiana na mustakabali wa 

ardhi yao
•	 Kuhimiza ushiriki, ushirikishwaji na uwazi katika usimamizi na maamuzi ya ardhi vijijini

5.1.4	 UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI
Sheria za Ardhi Namba 4 na 5 za mwaka 1999 zina ainisha vyombo vya utatuzi wa 
migogoro ya ardhi kuanzia ngazi ya kijiji hadi taifa ambavyo uundwaji wake unaainishwa 
katika Sheria ya Mabaraza na Mahakama za Ardhi Namba 2 ya mwaka 2002. Mamlaka 
zinazosimamia mabaraza ya ardhi ya vijiji na mabaraza ya kata ni msajili wa vijiji na msajili 
msaidizi wa vijiji ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya husika. 
Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya yanasimamiwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi. Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufaa zinasimamiwa na Wizara 
ya Katiba na Sheria. Mamlaka zote hizi zina wajibu wa kuandaa makadirio na matumizi ya 
vyombo wanavyovisimamia.

5.2	 VYOMBO VYA UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI
Sheria ya Mabaraza na Mahakama za Ardhi Namba 2 ya mwaka 2002 inaainisha vyombo vya 
utatuzi wa migogoro kama ifuatavyo: 

5.2.1	 BARAZA LA ARDHI LA KIJIJI
i.	 Maana na Muundo wa Baraza la Ardhi la Kijiji

Ni chombo cha usuluhishi wa migogoro ya ardhi ndani ya kijiji kwa kutumia taratibu 
za mila na desturi za eneo husika. Baraza la Ardhi la Kijiji linaundwa na wajumbe 7 
ambao 3 kati yao watakuwa wanawake. Wajumbe hawa watateuliwa na Halmashauri 
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ya Kijiji na kuafikiwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji.
ii.	 Sifa za Wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji

•	 Awe na sifa nzuri na heshima kijijini kama mtu mwenye msimamo na mwenye 
kufahamu sheria za kimila za ardhi, na ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa kosa 
la jinai kuhusiana na kukosa uaminifu au kukosa maadili.

•	 Awe raia wa Tanzania, mkazi mwenyeji wa kijiji, mwenye akili timamu na aliyetimiza 
umri wa miaka 18. 

•	 Asiwe mbunge au hakimu mwenye mamlaka kwenye Wilaya ambayo ndimo limo 
baraza.

iii.	 Kipindi cha Ukomo wa Wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji
Kila mjumbe atatumikia kwa kipindi cha miaka 3 lakini anaweza kuteuliwa tena kwa 
kuzingatia taratibu zilezile za awali.

iv.	 Majukumu ya Baraza la Ardhi la Kijiji
	 Majukumu ya baraza ni pamoja na kupokea malalamiko yanayohusu ardhi kutoka kwa 

wanakijiji, kuitisha vikao vya kusikiliza madai ya migogoro kutoka kwa walalamikaji, 
kusuluhisha migogoro ya ardhi iliyoletwa mbele yake kwa lengo la kufikia mapatano 
baina ya wahusika.

v.	 Vikao katika Baraza la Ardhi la Kijiji
	 Kikao cha baraza kitakuwa na wajumbe 7 hata hivyo kikao kinaweza kufanyika kikiwa 

na wajumbe wa 4 ambao kati yao 2 wawe wanawake. Baraza litamteua mmoja wa 
wajumbe kuwa mwenyekiti na mwingine kuwa mtunza kumbukumbu za baraza. 
Endapo mwenyekiti na mtunza kumbukumbu hawapo wajumbe watakaouhudhuria 
kikao watamteua mmoja wao kuendesha kikao. 

vi.	 Mambo ya Kuzingatiwa wakati wa Suluhu,
•	 Yafuatayo ni mambo makuu matatu ya kuzingatia wakati wa kutoa suluhu
•	 Kuzingatia mila na desturi 
•	 Kuzingatia haki za asili za watu 
•	 Kuzingatia njia mbadala za utatuzi.

ANGALIZO: Hakuna utaratibu wakukata rufaa kutoka kwenye Baraza la Ardhi la Kijiji 
kwenda Baraza la Kata kama mwananchi hakuridhia suluhu iliyofikiwa. Kwa maana hiyo 
mwananchi yeyote ambaye hakuridhia suluhu kijijini, basi anaruhusiwa kwenda baraza la 
kata kwenda kufungua shauri upya. Sheria Namba 5 ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 na Sheria ya 
Mabaraza na Mahakama za Ardhi Namba 2 ya 2002, zinayatambua mabaraza ya ardhi ya 
vijiji kama chombo cha utatuzi wa migogoro ya ardhi kwa njia ya suluhu tu na siyo kutoa 
hukumu. 

5.1.2	 BARAZA LA KATA
i.	 Maana na Muundo wa Baraza la Kata

Ni chombo cha utatuzi wa mashauri mbalimbali katika ngazi ya Kata kinachoundwa 
na wajumbe 4 hadi 8 ambapo kati yao wanawake wasipungue 3. Wajumbe wa Baraza 
huteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata. Baraza la Kata linaundwa na Sheria ya 
Mabaraza ya Kata Namba 7 mwaka 1985. Hata hivyo katika utatuzi wa migogoro ya 
ardhi baraza huongozwa na Sheria ya Mabaraza na Mahakama za Utatuzi wa Migogoro 
ya Ardhi Namba 2 ya mwaka 2002. 
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ii.	 Sifa za wajumbe wa Baraza la Kata
•	 Mtu yeyote mkazi wa vijiji vinavyounda kata husika, raia wa Tanzania, aliyetimiza 

miaka 18 na mwenye akili timamu.
•	 Asiwe mbunge, mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji au Kamati ya Maendeleo ya Kata, 

mwanasheria au mtu yeyote aliyeajiriwa katika idara ya mahakama.
•	 Asiwe mtu aliyewahi kutiwa hatiani kwa kosa la jinai ama utovu wa kukosa uaminifu.

iii.	 Kipindi cha Ujumbe na Majukumu ya Baraza la Kata
Kila mjumbe atatumikia baraza kwa kipindi cha miaka 3 tokea tarehe ya kuchaguliwa 
kwake na kila mjumbe anaweza kuteuliwa tena kwa kuzingatia taratibu zilezile za awali. 
Jukumu la msingi la baraza ni kuleta amani, utulivu na mapatano katika eneo lake kwa 
mujibu wa Sheria za Ardhi za mwaka 1999 na Sheria ya Mabaraza na Mahakama za 
Ardhi ya mwaka 2002. 

iv.	 Uongozi wa Baraza la Kata
Baraza litaongozwa na Mwenyekiti atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata 
miongoni mwa wajumbe wa Baraza la Kata waliochaguliwa. Katibu wa baraza ni 
mtumishi wa Halmashauri ya Wilaya ambamo baraza hilo limo. 

v.	 Vikao vya Baraza la Kata
•	 Katika vikao vya usuluhishi vya baraza lazima liwe na wajumbe 3 na angalau mmoja 

awe mwanamke.
•	 Baraza litaweka kumbukumbu za vikao vyote.
•	 Baraza litatakiwa kujitahidi kupata suluhu na linaweza kuahirisha kesi endapo 

litafikiria kuwa kwa kufanya hivyo suluhu inaweza kupatikana.
vi.	 Mambo ya kuzingatia wakati wa Suluhu

•	 Kuzingatia mila na desturi 
•	 Kuzingatia haki za asili za watu 
•	 Kuzingatia njia mbadala za utatuzi.

vii.	 Ukomo wa Mamlaka ya Baraza la Kata
•	 Baraza lina ukomo wa aina mbili katika kufanya kazi zake. 
•	 Ukomo wa kieneo. Baraza lina uwezo wa kushughulikia migogoro ya mali au ardhi 

iliyopo ndani ya kata tu inayohusika.
•	 Ukomo wa kifedha. Baraza lina uwezo wa kusikiliza na kutoa maamuzi juu ya 

mgogoro wowote ambao mali au ardhi inayogombaniwa thamani yake haizidi 
shilingi milioni tatu (3000,000).

viii.	Uwezo wa Baraza la Kata
Baraza linaweza kutoa amri za kimahakama kama zifuatazo:
a.	 Kuagiza urejeshwaji wa ardhi iliyonyang’anywa.
b.	 Kumtaka mtu atimize wajibu wake ndani ya mkataba.
c.	 Kutoa amri au maagizo ya kisheria.
d.	 Kuagiza ulipaji wa gharama zitakazokuwa zimetumiwa na atakayeshinda kesi au 

mashahidi wake.
e.	 Kutoa agizo lolote ambalo litakuwa la haki kwa uamuzi utakaotolewa.

(i)	 Ukataji Rufaa kutoka Baraza la Kata
Upande wowote ambao hautaridhika na maamuzi ya Baraza la Kata unaweza kukata 
rufaa katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ndani ya siku 45 tangu siku ya 
kutolewa uamuzi. 
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5.1.3	 BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
i.	 Maana na Muundo wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya

Ni chombo cha utatuzi wa migogoro ya ardhi inayotokea ndani ya wilaya, mkoa au 
kanda husika. Baraza linaanzishwa na Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Ardhi. 
Baraza linaundwa na Mwenyekiti wa baraza na wazee wasiozidi 7 kati yao wanawake 
wasipungue 3

ii.	 Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
Mwenyekiti atakuwa mwana sheria atakayeteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya 
Ardhi, na kuapishwa na Mkuu wa Mkoa. Mwenyekiti atashika wadhifa huo kwa muda 
wa miaka 3 na anaweza kuteuliwa tena baada ya muda huo. Kazi za Mwenyekitini 
pamoja na kusikiliza na kutolea uamuzi migogoro ya ardhi itakayoletwa mbele ya 
baraza akishauriana na wazee wa baraza.

iii.	 Sifa za wajumbe wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
•	 Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
•	 Mwenye akili timamu, 
•	 Mkazi wa kudumu wa wilaya husika, 
•	 Mwenye umri usiopungua miaka 21 na ambaye hajawahi kutiwa hatiani kwa 

makosa ya jinai hususan ya kufanya vurugu, kukosa uaminifu au tabia mbaya.
•	 Asiwe mbunge, diwani, mjumbe wa Halmashauri ya Kijiji, mjumbe wa Baraza la 

Ardhi la Kijiji au Baraza la Kata.

iv.	 Ukomo wa Mamlaka ya Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
Baraza lina ukomo wa aina mbili katika kufanya kazi zake;
•	 Ukomo wa Kieneo: Baraza lina uwezo wa kushugulikia migogoro ya mali au ardhi 

iliyopo katika wilaya, mkoa au kanda kutegemea mahali baraza limeundwa na 
kutekeleza shughuli zake kieneo.

•	 Ukomo wa kifedha: Baraza lina uwezo wa kusikiliza kesi za urejeshaji mali 
isiyohamishika yenye thamani isiyozidi shilingi milioni Hamsini (50,000,000) na 
mali inayohamishika isiyozidi thamani ya shilingi milioni Arobaini(40,000,000). 

v.	 Majukumu ya Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
Kupokea ushahidi wa ziada kama utakuwa umeletwa, kuangalia kumbukumbu za 
maamuzi yaliyofanywa na Baraza la Kata, kufanya uchunguzi itakapoonekana ni 
lazima, upokea rufaa na kukazia hukumu kutoka kwenye Baraza la Kata. 

vi.	 Utaratibu wa usikilizaji wa mashauri
•	 Kesi itaendeshwa kwenye eneo la wazi. 
•	 Mlalamikaji au mlalamikiwa anaweza kujieleza mwenyewe au kuwakilishwa na 

wakili au ndugu yeyote au mwanafamilia aliyeteuliwa na mhusika.
•	 Baraza litatumia ama lugha ya Kiswahili au Kiingereza kusikiliza mashauri, 

isipokuwa kumbukumbu na hukumu ya mashauri ya Baraza yataandikwa kwa 
lugha ya Kiingereza.

vii.	 Uwezo wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya kuhusu rufaa
Baraza baada ya kusikiliza rufaa linao uwezo wa kuthibitisha, kutengua, kukataa 
au kurekebisha uamuzi uliotolewa na Baraza la Kata, kufuta shauri lililoamuliwa na 
Baraza la Kata, kuita na kuchunguza kumbukumbu za mashauri ya Baraza la Kata 
na kuagiza Baraza la Kata kupitia upya au kurekebisha uamuzi uliofanyika. Baraza 
litahusika kutoa sababu za kufikia uamuzi huo.
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viii.	 Ukataji Rufaa kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
Upande wowote ambao haukubaliani na maamuzi au amri ya baraza unaweza kukata 
rufaa Mahakama Kuu ndani ya siku 60 toka tarehe ya kusomwa hukumu, ikiwa kesi 
hiyo ilianzia Baraza la Kata na kwenda Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya kama 
rufani. Endapo shauri hilo lilianzia Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya itabidi rufani 
ikatwe ndani ya siku 45 kwenda Mahakama Kuu.
 

5.1.4	 MAHAKAMA KUU
i.	 Usikilizaji wa mashauri 

Mahakama Kuu ina uwezo wa kusikiliza kwa mara ya kwanza;
•	 Mashauri ya madai ya mali isiyohamishika yenye kiwango cha thamani inayozidi 

shilingi milioni 50 na mali inayohamishika inayozidi thamani ya shilingi milioni 40.
•	 Mashauri yote chini ya Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997, Sheria za Ardhi 

za mwaka 1999 na Sheria ya Utwaaji wa Ardhi ya mwaka 1967 yanayohusisha 
serikali.

•	 Mashauri yote yanayohusiana na mashirika ya umma.
•	 Mashauri yoyote ya ardhi chini ya sheria yoyote iliyoandikwa ambapo mamlaka 

ya kusikiliza shauri hilo hayakupewa mahakama au baraza lingine.

ii.	 Uwezo wa Mahakama Kuu
Mahakama Kuu ina uwezo wa kuamuru Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya kutafuta 
ushahidi zaidi, kukubaliana na maamuzi ya Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya, 
kubadili na, kubatilisha maamuzi ya awali, itakuwa mshauri mkuu wa Baraza la Ardhi 
na Nyumba la Wilaya na ina uwezo wa kukagua kumbukumbu zake wakati wowote na 
kutoa mwongozo kwa baraza hilo.

iii.	 Ukataji Rufaa kutoka Mahakama Kuu.
Upande wowote ambao hautaridhishwa na maamuzi ya Mahakama Kuu unaweza 
kukata rufaa katika Mahakama ya Rufaa ndani ya siku 30 kwa kuzingatia siku 14 za 
notisi ya kusudio la kukata rufaa.

5.1.5	 MAHAKAMA YA RUFANI
Mtu yeyote ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Mahakama Kuu anaruhusiwa kupeleka 
madai kwenye Mahakama ya Rufani. Kwa madai yoyote yanayotoka katika Baraza la Kata 
yatatakiwa kuambatanishwa na cheti kutoka Mahakama Kuu. Taratibu za uendeshwaji wa 
mashauri ya rufaa zitaongozwa na sheria na kanuni za Mahakama ya Rufani.
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6	 MFUMO WA UTAWALA NA USIMAMIZI WA RASILIMALI TANZANIA

Utangulizi
Mamlaka ya nchi imegawanyika katika mihimili mikuu mitatu ambayo ni Bunge, Serikali na 
Mahakama. Bunge ni chombo cha uwakilishi wa wananchi katika kusimamia utendaji wa 
serikali. Majukumu ya Bunge ni pamoja na kutunga sera, sheria na miongozo ya nchi. Serikali 
ni mhimili wa utendaji katika dola unaojihusisha na utekelezaji wa sera, sheria na miongozo 
iliyotungwa na Bunge. Mahakama ni mhimili unaotafsiri sheriazilizotungwa na Bunge na kutoa 
haki kwa mujibu wa sheria husika. 

Mada hii ni inaonesha uhusiano uliopo katika utawala na usimamizi wa rasilimali kwa mujibu 
wa sheria mbalimbali zinazosimamia vyombo vya utawala nchini. Kipekee, mada hii itajikita 
katika kuchambua mhimili wa serikali na uhusiano uliopo baina ya serikali na wananchi na jinsi 
uhusiano huo unavyoweza kutumika kukuza misingi ya utawala bora, utoaji wa huduma bora 
kwa wananchi, utawala wa sheria, uwazi katika utendaji, maamuzi na heshima juu ya utu, haki za 
binadamu na masuala yote yanayohusu rasilimali. 

Maana na Mamlaka ya Serikali
Serikali ni mhimili wenye mamlaka ya kutawala na kufanya maamuzi katika eneo lote la nchi kwa 
mujibu wa Katiba na sheriaza nchi. Kwa maana hiyo serikali inatunga na kutekeleza sheria, kanuni 
na miongozo katika kuendesha shughuli za ummana inatekeleza sheria zinazotungwa na Bunge. 
Jukumu mahsusi la serikali ni kutunza amani na usalama wa raia katika jamii. 

6.1	 MGAWANYO WA SERIKALI
Muundo wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania umegawanywa katika sehemu kuu 
mbili; Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. 

i.	 Serikali Kuu
Ina mamlaka na wajibu wa kutunga sera na miongozo ya shughuli mbalimbali za utawala na 
maendeleo ya nchi na pia kuhakikisha usalama, ulinzi na amani kwa raia wake. 

ii.	 Serikali za Mitaa
Madhumuni ya kuwepo kwa serikali za mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi. Vyombo 
vya serikali za mitaa vitakuwa na haki ya kushiriki na kuwashirikisha wananchi katika mipango 
na shughuli za utekelezaji wa maendeleo katika maeneo yao. 

6.2	 MAKUNDI MAKUU SERIKALI ZA MITAA;
•	 Serikali za Mitaa za Mamlaka za Miji ambazo ni Mamlaka za Jiji, Manispaa na Miji. 
•	 Serikali za Mitaa za Mamlaka za Wilaya ambazo ni Halmashauri za Wilaya, Mamlaka za Miji 

Midogo na Halmashauri za Vijiji. 

Majukumu ya serikali za mitaani kutoa huduma za jamii, kuhakikisha utekelezaji wa sheria na 
ulinzi wa wananchi, kuimarisha demokrasia katika eneo lake na kuleta maendeleo kwa wananchi. 

6.3	 UHUSIANO KATI YA SERIKALI KUU NA SERIKALI ZA MITAA
Uhusiano uliopo kati ya serikali kuu na serikali za mitaa ni katika kutekeleza majukumu na 
madaraka yake, kuhakikisha kuwa mamlaka za serikali za mitaa zinatekeleza sera, sheria na 

MADA YA SITA
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taratibu zilizopo, kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya serikali za mitaa kutekeleza majukumu 
yake, na kupitia mipango na makisio ya bajeti za Halmashauri za Wilaya kwa mujibu wa sera na 
vipaumbele vya taifa. 

6.4	 NGAZI ZA UTAWALA ZA SERIKALI KUU
Katika kutekeleza madaraka na majukumu yake, serikali kuu imegawanywa katika ngazi kuu nne 
ambazo ni Taifa, Mkoa, Wilaya na Tarafa. 

i.	 Ngazi ya Taifa 
Rais ndiye kiongozi mkuu katika ngazi hii ambaye hutekeleza majukumu yake kwa kushauriana 
na kushirikiana na Baraza la Mawaziri. 

ii.	 Ngazi ya Mkoa
Mkuu wa Mkoa ndiye mwenye dhamana ya kuongoza mkoa akishauriwa na kushirikiana na 
sekretarieti ya mkoa ikiongozwa na Katibu Tawala wa mkoa katika kutekeleza majukumu yake. 

iii.	 Ngazi ya Wilaya
Mkuu wa Wilaya ndiye mwenye dhamana ya kuongoza wilaya akishauriana katika kutekeleza 
majukumu yake na Katibu Tawala wa Wilaya.

iv.	 Ngazi ya Tarafa
Ngazi hii ni kiungo kati ya serikali kuu, Halmashauri za Wilaya na kata. Madaraka na majukumu 
ya ngazi hii hutekelezwa na Ofisa Tarafa. 

6.5	 NGAZI ZA UTAWALA SERIKALI ZA MITAA
Katika kutekeleza madaraka na majukumu yake, serikali za mitaa zimegawanywa katika ngazi kuu 
tatu ambazo ni Halmashauri ya Wilaya, Kata, na Kijiji. 

i.	 Ngazi ya Halmashauri ya Wilaya
Halmashauri ya wilaya ni mamlaka ya utendaji katika ngazi ya serikali za mitaa inayoongozwa 
na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ambaye pia ni mwenyekiti wa Baraza la Madiwani 
akisaidiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ambaye pia husimamia na kuongoza idara 
mbalimbali zinazotekeleza masuala ya kimaendeleo kwenye wilaya husika. Idara hizi ni 
pamoja na Ardhi, Maliasili na Mazingira, Maendeleo ya Jamii, Kilimo, Elimu na Afya. 

ii.	 Ngazi ya Kata
Ni ngazi ya uratibu wa shughuli za maendeleo kutoka katika vijiji mbalimbali vinavyounda 
kata husika. Uratibu wa shughuli za maendeleo hufanywa na Kamati ya Maendeleo ya Kata. 
Wajumbe wa kamati hii ni;
•	 Diwani wa kuchaguliwa katika kata husika ambaye pia ndiye Mwenyekiti wa kamati.
•	 Wenyeviti wa vijiji kwenye kata husika.
•	 Diwani wa viti maalum katika kata husika 
•	 Wajumbe wengine waalikwa ambao hawaruhusiwi kupiga kura katika kufikia maamuzi. 

Wajumbe hawa ni pamoja na wataalam katika ngazi ya kata, asasi za kiraia na makundi 
mengine yanayojihusisha na masuala ya maendeleo kwenye kata husika. 

•	 Ofisa Mtendaji wa kata husika ndiye Katibu wa Kamati ya Maendeleo ya Kata

Vikao vya kamati hupaswa kuitishwa na kufanyika siyo chini ya mara nne kwa mwaka; ingawa 
pia kamati inaweza kuitisha vikao vingine vya dharura pale itakapoonekana kuna haja ya 
kufanya hivyo. 
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iii.	 Ngazi ya Kijiji
Kijiji ni ngazi ya utawala inayotambuliwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Vilevile ni mamlaka inayotambulika kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa. Kijiji 
pia kinaundwa na vitongoji visivyozidi vitano kulingana na aidha idadi ya kaya au kutokana na 
mpangilio wa kijiografia kama ambavyo itaamuliwa na Halmashauri ya Kijiji na kuthibitishwa 
na Halmashauri ya Wilaya.

6.6	 MUUNDO WA UTAWALA NA USIMAMIZI WA RASILIMALI KATIKA NGAZI YA KIJIJI
Masuala ya utawala na usimamizi wa rasilimali katika ngazi ya kijiji uko chini ya vyombo vikuu 
viwili ambavyo ni: Mkutano Mkuu wa Kijiji na Halmashauri ya kijiji

i.	 Mkutano Mkuu wa Kijiji
a.	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kijiji

Ni wakazi wote wa kijiji wenye umri usiopungua miaka 18 na wenye akili timamu. Kila 
mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Kijiji bila kujali jinsi au hadhi yake katika jamii ana haki 
sawa ya kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya kijiji. 

b.	 Mamlaka ya Mkutano Mkuu wa Kijiji
Mkutano Mkuu wa Kijiji ni mamlaka ya juu kabisa kuhusiana na masuala yote ya uundaji 
wa sera ya jumla kuhusu mambo ya kijiji kama ipasavyo.

Mkutano Mkuu wa Kijiji utakuwa na wajibu wa kuchagua Halmashauri ya Kijiji pamoja 
na uwezo wa kumwondoa kwenye halmashauri mjumbe yeyote, au wajumbe wote, na 
ina madaraka ya kutekeleza mambo yoyote yale uliyopewa kuyatekeleza kwa mujibu wa 
sheria hii au sheria andikwa yoyote nyingineyo”.

Mkutano Mkuu wa Kijiji ni chombo kinachohusika na mambo ya sera, sheria, usimamizi 
na kufanya maamuzi kuhusu rasilimali za kijiji, ikiwemo ardhi, misitu, vyanzo vya maji, 
hifadhi za misitu na wanyamapori. 

c.	 Vikao vya Mkutano Mkuu wa Kijiji
Vikao vya Mkutano Mkuu wa Kijiji ndiyo sehemu pekee ambapo maamuzi ya kijiji hufikiwa 
na wananchi wote wenye sifa za kuwa wajumbe wa mkutano mkuu.
 Kuna aina kuu 3 za vikao vya Mkutano Mkuu wa Kijiji;
•	 Mkutano Mkuu wa kawaida: 

Hiki ni kikao cha lazima cha Mkutano Mkuu wa Kijiji ambacho hutakiwa kufanyika 
mara moja kila baada ya miezi mitatu (3), kwa maana hiyo ni jumla ya vikao vinne (4) 
kwa mwaka. Sheria haitaji akidi maalum ya kikao cha Mkutano Mkuu wa Kijiji, hata 
hivyo ni vyema kijiji kikajiwekea akidi maalum ili kuzuia uwezekano wa maamuzi ya 
msingi kufanywa na watu wachache mno kwa niaba ya wanakijiji walio wengi.

•	 Mkutano Mkuu wa dharura: 
Hiki ni kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu wa Kijiji kinaweza kikaitishwa wakati 
wowote pale itakapoonekana kuwa kuna sababu maalum ya kufanya hivyo.

•	 Mkutano Mkuu wa uchaguzi: 
Huu ni mkutano ambao hufanyika kila baada ya miaka mitano, kwa lengo la kuchagua 
viongozi wa kijiji. 

d.	 Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Kijiji
Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli mbalimbali za kijiji, itakayotolewa 
na serikali ya kijiji, na kupitisha taarifa ya mapato na matumizi ya fedha ya kijiji, na 
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mapendekezo ya kodi, ushuru na vyanzo vingine vya kuongeza mapato ya kijiji.

Majukumu mengine ni kupokea na kujadili taarifa ya makusanyo ya fedha za kodi na 
ushuru na mapato mengine yanayokusanywa kijijini na vyombo vya serikali za mitaa 
na serikali kuu, kutunga sheria ndogondogo,na kuyafanyia uamuzi masuala yahusuyo 
ugawaji na matumizi ya rasilimali za kijiji kama vile ardhi.

ii.	 Halmashauri ya Kijiji
Halmashauri ya Kijiji ni chombo kilichopewa mamlaka yote ya utendaji kuhusiana na masuala 
yote yanayohusu kijiji. Halmashauri ya Kijiji huchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji na 
kwa maana hiyo huwajibika kwa Mkutano Mkuu wa Kijiji katika utendaji na utekelezaji wa 
majukumu yake.

a.	 Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji
Idadi ya wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji inatakiwa isipungue 15 na isizidi 25. Wajumbe 
hawa ni pamoja na; Mwenyekiti wa Kijiji; Wenyeviti wa Vitongoji vyote ndani ya kijiji 
husika; na Wajumbe wengine wanaochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji ambao 
robo ya idadi yao ni lazima wawe wanawake. Ofisa Mtendaji wa Kijiji ndiye Katibu wa 
Halmashauri ya Kijiji. 

b.	 Sifa za Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji
Awe ametimiza umri wa miaka 21, ni mmoja kati ya wanafamilia iliyoko ndani ya kijiji na 
mkazi wa kudumu kwenye kijiji husika, awe anajua kusoma na kuandika aidha kwa lugha 
ya Kiswahili au Kiingereza, na awe na njia halali za kujipatia kipato katika kuendesha 
maisha yake. 

c.	 Vikao vya Halmashauri ya Kijiji
Kutakuwa na kikao kimoja cha lazima kila mwezi, ingawa kuna fursa ya kuitisha vikao 
kunapotokea suala la dharura. Kikao halali kinatakiwa kuwa na nusu ya wajumbe wote 
wa halmashauri. Wataalam mbalimbali wanaweza kualikwa kuhudhuria vikao vya 
halmashauri ili kutoa ushauri wa kitaalamu isipokuwa hawatakuwa na haki ya kupiga 
kura. Mjumbe yeyote wa halmashauri atakayeshindwa kuhudhuria vikao 3 mfululizo 
pasipo taarifa atakuwa amepoteza nafasi yake ya ujumbe. 

d.	 Majukumu ya Halmashauri ya Kijiji
Kupokea na kufanyia kazi taarifa za mikutano ya vitongoji na kamati mbalimbali pamoja 
na kuainisha masuala yanayohitaji maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Kijiji, kutekeleza 
(Pale inapofaa) maagizo na mapendekezo ya ngazi nyingine za utawala na utendaji, kwa 
mfano Kamati ya Maendeleo ya Kata, Halmashauri ya Wilaya. 
Majukumu mengine ni kuandaa taarifa ya mapato na matumizi, kubuni sera, mipango 
ya maendeleo na mwelekeo wa kijiji, kutunga sheria ndogondogo, kuweka mikakati 
madhubuti ya usimamizi wa rasilimali zilizondani ya kijiji.

e.	 Majukumu ya Mwenyekiti wa Kijiji
Mwenyekiti wa kijiji atakuwa na majukumu kama yafuatayo:
•	 Atakuwa ndiye mkuu wa halmashauri ya kijiji
•	 Atakuwa na wajibu wa kuitisha na kuongoza mikutano yote ya serikali ya kijiji, na 

mikutatano mikuu ya kijiji lakini, endapo mweyekiti hayupo kwenye mkutano wowote 
wajumbe wa mkutano wanaweza kuteua mwenyekiti wa muda

•	 Atakuwa ndiye mwakilishi wa kijiji kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata
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•	 Atawahudumia wanakijiji wote kwa usawa bila kujali tofauti zao za kisiasa, kijinsia au 
kidini n.k.

•	 Atakuwa mfano wa uongozi bora na utendaji bora wa kazi, kwa kuwa na shughuli zake 
mwenyewe za kujitegemea ambazo zinaweza kuigwa na wanakijiji anaowaongoza.

f.	 Majukumu ya Mtendaji wa Kijiji
Ofisa Mtendaji wa Kijiji ni mtumishi wa halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji na 
anawajibika katika Halmashauri ya kijiji katika utendaji wake.

Majukumu makuu ya Ofisa Mtendaji wa Kijiji ni kama ya yafuatayo;
•	 Atakuwa ndiye mtendaji mkuu wa shughuli zote za kijiji
•	 Atakuwa ndiye mwandishi na mtunzanji wa kumbukumbu zote za vikao vya mikutano 

ya kijiji, pamoja na rejesta ya kijiji na nyaraka zote muhimu za kijiji ikiwa pamoja na 
hati za kuandikisha kijiji na vyeti vya ardhi vya kijiji.

•	 Atakuwa ndiye mshauri mkuu wa kubuni na kutekeleza miradi ya maendeleo kijijini
•	 Atakuwa msimamizi mkuu wa utekelezaji wa miradi yote iliyo kubaliwa na serikali ya 

kijiji, pamoja na miradi mingine inayo tekelezwa katika eneo la kijiji chake.
•	  Ataratibu shughuli zote za maofisa wa kisekta kijijini
•	 Atawajibika kuwasilisha taarifa muhimu kuhusu kijiji chake kwa Ofisa Mtendaji wa 

Kata

g.	 Wajibu na haki wa mwananchi/raia katika kijiji.
Mwanakijiji/ raia kama mkazi wa eneo la kijiji ana haki na wajibu kwa kijiji chake kama 
inavyoonesha hapa chini:
•	 Kuhudhuria mikutano yote katika kitongojina kijiji na kuhakikisha kuwa mikutano 

inafanyika kila baada ya muda uliopangwa.
•	 Kulinda mali, rasilimali za umma na kupambana na kila aina ya uovu ikiwemo 

ubadhirifu, wizi, rushwa na mengineyo
•	 Kumwondoa kiongozi au viongozi wasiowajibika kwa kumpigia kura ya hapana
•	 Kujenga na kuimarisha mshikamano uliopo katika jamii yake
•	 Kushiriki kupanga, kusimamia na kuthathimini na kuhoji matokeo ya miradi yote 

katika kitongoji na kijiji 
•	 Kushiriki katika kupiga na kupigiwa kura kugombea nafasi za uongozi
•	  Kuheshimu kiongozi au viongozi wake

iii.	 Kamati za Halmashauri ya Kijiji
Halmashauri ya Kijiji inaweza kuanzisha kamati za kudumu na kamati maalum pale 
itakapoonekana kuwa kuna umuhimu na ulazima wa kufanya hivyo katika utekelezaji wa 
majukumu yake kwa manufaa ya kijiji. 
a.	 Kamati za Kudumu

Zipo kamati tatu za kudumu ambazo ni Kamati ya Fedha, Uchumi na Mipango; Kamati ya 
Huduma za Jamii na Shughuli za Kujitegemea; na Kamati ya Ulinzi na Usalama. Kamati 
hizo zinaundwa na wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji. 

b.	 Kamati Maalum
Kamati maalum zinaundwa na Halmashauri ya Kijiji kwa kushirikiana na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji. Wajumbe wa kamati maalum si lazima watokane na wajumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji pekee bali wanaweza kuteuliwa kutoka miongoni mwa wanavijiji wenye uwezo 
wa kutekeleza majukumu ya kamati husika. 
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•	 Madaraka na Majukumu ya Kamati
Kamati hazina madaraka ya mwisho katika kufanya maamuzi isipokuwa ni kama 
‘wakala’ wa Halmashauri ya Kijiji katika kutekeleza majukumu yake. Lengo kuu la 
kamati ni kurahisisha kazi za halmashauri, kuangalia kwa undani na umakini masuala 
na mambo ambayo yanahitaji kufanyiwa kazi au maamuzi na halmashauri. 

iv.	  Kitongoji
Kitongoji ni sehemu ya kijiji na sio ngazi ya utawala inayojitegemea na hakina maamuzi 
juu ya usimamizi wa rasilimali nje ya mfumo wa utawala wa kijiji. Mkutano Mkuu wa Kijiji 
una madaraka ya kuamua idadi ya vitongoji katika kijiji ilimradi visizidi vitongoji vitano. 
Madhumuni ya kuwepo kwa vitongoji ni kupeleka shughuli za serikali ya kijiji karibu na 
wakazi na sio kugawa kijiji katika maeneo madogomadogo ya utawala. 

Mkutano Mkuu wa Kitongoji huongozwa na Mwenyekiti wa Kitongoji ambaye huchaguliwa 
na wakazi halisi wa Kitongoji hicho. Dhumuni la Mkutano huu ni kuwapa wananchi fursa 
kujadili kero na changamoto zinazowakabili katika maisha yao ya kila siku. Kufanya hivyo 
itawawezesha wananchi kupanga mipango yenye kuleta ufumbuzi na kuondoa kero 
zinazowakabili kwa kutumia mfumo shirikishi wa fursa na vikwazo.
•	 Kitongoji ni sehemu ya kijiji 
•	 Kitongoji sio ngazi ya utawala inayojitegemea 
•	 Kuwepo kwa kitongoji ni kupeleka shughuli za serikali ya kijiji karibu na wakazi/wanakijiji.
•	 Kila kijiji huwa na vitongoji visivyozidi vitano (5) 
•	 Mkutano Mkuu wa Kijiji una madaraka ya kuamua idadi ya vitongoji katika kijiji

Majukumu na mamlaka ya Mwenyekiti wa Kitongoji
•	 Huchaguliwa na wakazi wa kitongoji katika Mkutano Mkuu wa uchaguzi wa kitongoji 
•	 Ni mjumbe wa halmashauri ya kijiji kwa wadhifa wake 
•	  Kiongozi miongoni mwa viongozi wa kijiji 
•	 Kiungo kati ya halmashauri ya kijiji na wakazi wa kitongoji 
•	 Kuimarisha umoja na mshikamano kati ya serikali ya kijiji na wanakijiji 
•	  Kuwasilisha maoni, mapendekezo na mahitaji ya kitongoji kwa halmashauri ya kijiji 
•	  Kuitisha mikutano ya wakazi wa kitongoji pale anapoona inafaa 
•	 Mikutano ya kitongoji haina uwezo wa maamuzi inaendeleza mijadala na kuandaa maoni 

na mapendekezo tu
•	 Kuhamasisha wakazi wa kitongoji kwenye maendeleo
•	  Kuwasilisha taarifa za halmashauri ya kijiji kwa wakazi wa kitongoji.
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7 	 SERA NA SHERIA ZINAZOHUSU USIMAMIZI WA MISITU 

UTANGULIZI
Tanzania ina rasilimali kubwa za misitu. Misitu nchini Tanzania imegawanyika katika makundi 
makuu manne ambayo ni:
i	 Misitu ya Hifadhi ya Taifa;
ii	 Misitu ya Halmashauri ya Wilaya;
iii	 Misitu ya hifadhi ya vijiji; na
iv	 Misitu Binafsi. 
Tanzania inaunda sheria, kanuni na taratibu mbalimbali ili kusimamia sekta ya misitu. Sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo zinalenga kuhakikisha kuwa sekta ya misitu inalindwa na mazao ya 
misitu yanatumika kufikia maslahi ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.

7.1. SERA YA TAIFA YA MISITU YA MWAKA 1998.
Sera inatoa wito na kuhamasisha jamii katika usimamizi shirikishi wa misitu. Hii inafanyika kwa 
njia ya kuanzisha mfumo wa usimamizi wa pamoja wa misitu ya hifadhi na usimamizi wa jamii 
wa misitu nje ya hifadhi. Lengo la usimamizi shirikishi wa misitu ni kujenga mazingira mazuri kwa 
ajili ya usimamizi na maendeleo ya sekta ya misitu na mgawanyo wa majukumu kati ya jamii na 
Halmashauri za Wilaya. Inaongeza nafasi kwa ajili ya ushiriki mpana wa watu katika usimamizi wa 
misitu na mazao yake. 

7.2. SHERIA YA MISITU NAMBA 14 YA MWAKA 2002
Hii ndiyo sheria mama inayotoa utaratibu mzima wa usimamizi wa misitu nchini. Sheria hii 
inalenga kuimarisha usimamizi wa misitu katika ngazi ya jamii ili kutekeleza Sera ya Misitu ya 
Mwaka 1998 na dhana ya ugatuaji wa madaraka kwa Serikali za Mitaa.

Kifungu cha 22(1) cha sheria hii kinampa Waziri husika, kutangaza katika Gazeti la Serikali eneo 
lolote lenye viumbe hai kuwa mamlaka ya hifadhi za misitu. Sheria inataja kanuni mbalimbali 
zitumikazo katika kutunza na kusimamia misitu na inatilia mkazo ufanywaji wa tathmini ya athari 
za mazingira kwa miradi yoyote ile katika maeneo ya misitu. Misitu inatajwa kuwa ni rasilimali 
ya taifa ambayo iko chini ya Wizara na uvunaji wake lazima uwe kwa mujibu wa leseni na vibali 
husika. 

Haki na Wajibu wa Wadau Mbalimbali
Mpango Shirikishi wa Usimamizi wa Misitu unatoa haki na wajibu kwa wadau wote wanaohusika 
kama vile Halmashauri za Wilaya, Vijiji na wananchi. Misitu sasa inamilikiwa kwa pamoja kupitia 
Halmashauri za Vijiji pamoja na mamlaka za wilaya. 
Mpango huo unatoa haki na wajibu kwa vijiji kama ifuatavyo:
•	 Wanakijiji wanaweza kuvuna rasilimali za misitu ili mradi matumizi ya Misitu yawe endelevu;
•	 Kamati ya Maliasili inalazimika kufuatilia hali ya misitu pamoja na matumizi yake ili kuhakikisha 

kuwa matumizi hayazidi viwango vifaavyo; na
•	 Serikali ya kijiji na Kamati ya Maliasili wanaweza kutumia sheria ndogo ndogo pamoja na 

vibali, ada na faini ili kudhibiti matumizi ya rasilimali za misitu.

MADA YA SABA
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3.2 	Makosa na adhabu katika sheria za Misitu
Sheria ya Misitu Namba 14 ya Mwaka 2002 imeainisha makosa na adhabu mbalimbali. Makosa 
na adhabu hizi ni kama ifuatavyo:

	 Kwa mujibu wa Sheria ya Misitu Namba 14 ya Mwaka 2002, ni kosa kwa mtu yeyote yule asiye 
na kibali au ruhusa kuingia katika hifadhi ya msitu, kutenda tendo lolote lile lililoanishwa 
katika kifungu cha 26 cha sheria hii; kuzuia njia au barabara au mkondo wa maji; kufunika 
kisiki cha mti kwa majani au udongo au kwa njia yoyote ile, kuharibu au kuondoa kisiki hicho; 
na kuharibu, kuchafua, kubadilisha, kuweka wigo, alama ya mpaka au notisi au ubao wa 
matangazo katika mti. Sheria hii inamtwika mzigo mtuhumiwa wa kosa jukumu la kuthibitisha 
kutokutenda kosa.

	 Hata hivyo sheria inasema wazi kuwa kitendo cha mtu kukutwa katika maeneo ya hifadhi 
ya msitu na kifaa chochote kile kinachoweza kutumika kukata, au kuchukua zao lolote la 
msitu ni kutenda kosa. Sheria inamruhusu Mkurugenzi wa Misitu kutoa tamko katika gazeti 
la serikali juu ya kutokuwa kosa kwa mtu yeyote yule anayekutwa na vifaa hivvyo katika 
hifadhi nzima au sehemu yake. 

	 Ni lazima tamko hilo liwekwe katika sehemu iliyo wazi kwenye Ofisi za Halmashauri za 
Serikali za Mitaa/Vijiji ambako hifadhi husika ipo au iko karibu yake na litangazwe katika 
namna ambayo ni ya kawaida katika eneo hilo ili kuwawezesha wenyeji na wakazi wa eneo 
hilo kupata taarifa hiyo.

	 Vilevile, kama mnyama yoyote wa kufugwa akikutwa anachungwa au anaingia katika hifadhi 
yoyote ile ya msitu, basi mnyama huyo atachukuliwa kuwa alichungwa katika hifadhi hiyo. 
Mwenye mnyama huyo atahesabiwa kuwa ndiye aliyeruhusu kuchungwa au kuingia kwake 
katika hifadhi hiyo kinyume cha sheria. Kukiuka masharti ya kifungu 84(1) (a)-(e) na 84(2)-
(3) ni kosa la jinai na mtu huyo pindi akikutwa na hatia atatozwa faini kati ya shilingi elfu 
thelathini na shilingi milioni moja au kifungo kisichozidi miaka miwili au kupewa adhabu ya 
kifungo na faini.

	  Kwa mujibu wa kifungu cha 85 ni kosa la jinai kwa mtu yeyote asiye na leseni au kibali 
kutoka mamlaka husika, kuangusha, kukata, kuharibu, kuondoa au kuuza mti uliotunzwa 
au kuhifadhiwa au sehemu yake kutoka katika ardhi isiyohifadhiwa. Adhabu ya kosa hili ni 
faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichozidi 
mwaka mmoja. Mwenye hatia anaweza kupewa adhabu zote mbili yaani faini na kifungo.

	 Kifungu cha 86 cha sheria hii kinatamka kuwa ni kosa la jinai kwa mtu yeyote yule, bila ruhusa 
au kibali kutoka kwa mamlaka husika, na kwa mujibu wa sheria hii; kuchuma, kuondoa, na 
kuchukua sampuli au kwa namna yoyote ile na kwa makusudi kutoa sumu, kuharibu au 
kuteketeza mimea-pori iliyoorodheshwa; kuonyesha kwa ajili ya kuuza au kununua au kuwa 
au kumiliki mimea pori iliyooredheshwa; kuuza nje ya nchi au kujaribu kuuza nje ya nchi 
mimea pori au sehemu yake au mbegu zake;

	 Adhabu ya kosa hili ni faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au 
kifungo kisichopungua miezi sita na kutozidi miaka miwili. Mwenye hatia anaweza kupata 
adhabu zote mbili za faini na kifungo. Kifungu cha 87 kinataka makosa yote yanayohusiana na 
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wanyamapori yashughulikiwe kwa mujibu wa sheria zinazohusika na mambo ya wanyamapori 
na sheria nyinginezo. 

	
	 Kwa mujibu wa kifungu cha 88 ni kosa la jinai kwa mtu yeyote yule, asiye na ruhusa au baraka 

za mamlaka husika, kukutwa na mazao ya misitu, isipokuwa kama ataweza kuthibitisha 
kuyapata kwake kihalali au kwa namna isiyo na kosa. Jukumu la kuthibitisha kutokuwa 
na hatia liko kwake. Adhabu ya kosa hili ni faini isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja. Kwa mujibu wa kifungu cha 89 ni kosa la jinai 
kwa mtu yeyote, asiye na ruhusa halali au sababu:

	 Kuvuna mazao ya misitu kwa mujibu wa sheria hii;
	 Kuendesha au kusababisha kuendeshwa kwa gari na kuchukua, kubeba, kuondosha, au 

kusafirisha mazao ya misitu kinyume na sheria hii;
	 Kuchukua, kubeba au kuondosha kwa njia isiyo kwa chombo cha moto mazao yoyote ya 

misitu kinyume na sheria hii;
	 Kutaka kuuza, kuuza au kununua mazao ya misitu kinyume cha sheria hii;
	 Kuhifadhi mazao ya misitu kinyume cha sheria hii;
	 Kuweka alama za ubora na viwango katika mbao yoyote ile wakati si mtu mwenye dhamana 

hiyo; na
	 Kuuza nje ya nchi au kuiingiza zao la misitu katika mauzo ya nje, ambalo uuzaji wake nje ya 

nchi unahitaji cheti husika cha uuzaji nje, bila ya kuwa na cheti sahihi cha uuzaji nje.

Dhamana au jukumu la kuthibitisha kutokuwa na hatia kwa mtuhumiwa liko kwa mtuhumiwa.  
Adhabu ya kosa au makosa haya ni faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni 
moja ama kifungo kisichozidi miaka miwili au adhabu zote mbili. Kifungu cha 90 kinatamka kuwa 
ni kosa la jinai kwa mtu yeyote yule kufanya mambo yafuatayo:

	 Kughushi, kubadilisha, kuharibu au kufuta au kuharibu stempu, alama, leseni, kibali, cheti, 
ruhusa, au risiti iliyotumika au kutolewa kwa mujibu wa sheria hii au kanuni, amri, au taarifa 
iliyotolewa au kutungwa kwa mujibu wa sheria hii;

	 Kwa udanganyifu na bila ruhusa au mamlaka halali kutumia au kutoa stempu, alama, leseni, 
kibali, cheti, ruhusa, au risiti iliyotumika au inayokusudiwa kutumika au kutolewa kwa mujibu 
wa sheria hii au kanuni, amri, au taarifa iliyotolewa au kutungwa kwa mujibu wa sheria hii;

	
	 Kuweka alama kwenye mbao, iwe mbao hiyo imewekwa alama na mweka alama aliyeruhusiwa 

au mkaguzi au hapana, au kuweka alama sawa na ile inayotakiwa na sheria hii au sheria 
ndogo iliyotungwa kwa mujibu wa sheria hii na kuweza kuifanya kuchukuliwa kuwa ni alama 
inayotakiwa na sheria hii.

Pindi akikutwa na hatia mtuhumiwa atapigwa faini isiyopungua shilingi milioni moja na kutozidi 
shilingi milioni tatu au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili. 
Mahakama inaweza kumpa adhabu zote mbili yaani faini na kifungo.

Kifungu cha 91 kinaweka wazi kuwa mtu yeyote ambaye bila ruhusa halali ya kisheria:
	 Anawasha, au kusaidia kuwasha au kutumia au kuchochea au kuongeza mafuta katika moto 

au kusababisha mambo haya kutokea;
	 Anaacha bila uangalizi moto ambao bila ruhusa au kwa ruhusa amewasha au amesaidia 
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kuuwasha au kutumia, kuchochea, au kuongeza mafuta bila kuhakikisha kuwa moto huo 
umezimwa kabisa;

	 Ameshindwa kufuata au kutekeleza amri halali iliyotolewa kwake kuhusiana na Sehemu 
ya Tisa ya sheria hii: ana hatia ya kosa na pindi atakapotiwa hatiani atatakiwa kulipa faini 
isiyopungua shilingi elfu hamsini na kutozidi shilingi milioni moja au adhabu ya kifungo 
kisichozidi mwaka mmoja ama kupewa adhabu zote mbili.

Kifungu cha 91(2) kinatamka wazi kuwa mtu yeyote yule ambaye kwa makusudi na kwa kinyume 
cha sheria anawasha moto katika hifadhi ya msitu, shamba la misitu, miti iliyomea, mche, vichaka, 
viwe au visiwe ni vya asili anatenda kosa la jinai na pindi akikutwa na hatia atapewa adhabu kama 
ilivyoanishwa na kifungu cha 321 cha Sheria ya Makosa ya Jinai.

	 Pia ni kosa kutenda kosa hilo katika misitu iliyo katika ardhi ya kijiji ambayo inamilikiwa na 
mtu mmoja au watu wengi kwa mujibu wa hati miliki ya ardhi ya kimila; na Misitu katika 
ardhi ya jumla au ya kijiji ambayo umiliki wake ni kwa mujibu wa hati iliyotolewa kwa mtu au 
kampuni au ushirika kwa ajili ya kuitunza kwa mujibu wa sheria hii.
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8. SHERIA ZA WANYAMAPORI

UTANGULIZI
Sekta ya wanyamapori ni chanzo kikubwa cha fedha za kigeni na ajira nchini lakini bado 
maendeleo yake ni duni ikilinganishwa na umuhimu wake. Kwasasa uhifadhi na matumizi ya 
wanyamapori kupitia shughuli za utalii, uwindaji, na ukamataji wa wanyamapori huchangia 
tabkribani asilimia 25 ya fedha za kigeni za nchi.

Toka siku za mwanzo za uhuru, pamoja na changamoto kadhaa, Tanzania imekuwa mstari wa 
mbele katika kuhifadhi mazingira na wanyamapori. Tanzania imetenga takribani asilimia 30 ya 
ardhi yake kwa ajili ya uhifadhi wa maliasili mbalimbali ikiwemo misitu, mbuga za wanyama, 
mapori ya hifadhi, mapori ya akiba na hifadhi za jamii za wanyamapori.

Sera na sheria zinazosimamia sekta ya wanyamapori nchini zinatoa fursa kwa wananchi kushiriki 
katika usimamizi wa wanyamapori. Mathalani, Sheria ya Wanyamapori Namba 5, ya Mwaka 2009 
inaruhusu kijiji/vijiji kuanzisha Jumuiya za Usimamizi wa Wanyampori (WMAs) katika ardhi za 
vijiji. Hii inalenga kutoa fursa kwa wananchi kunufaika moja kwa moja na rasilimali hizi. Sheria 
inatoa fursa hii ili kuwezesha vijiji kuendelea kupata faida za kiuchumi kutokana na wanyamapori 
na hivyo kuleta maendeleo vijijini. Pia, sheria inaruhusu kuanzishwa kwa Mapori ya Akiba na 
Mapori Tengefu ambayo yamekuwa chini ya usimamizi wa Serikali kwa kuwashirikisha wananchi. 
Pamoja na ijtihada hizo, mamlaka mbalimbali zenye dhamana ya kuhifadhi wanyamapori kupitia 
programu mbalimbali zimekuwa zikiwashirikisha wananchi katika uhifadhi na usimamizi wa 
wanyamapori.	

 

MADA YA NANE
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Pia, Sera ya Wanyamapori inahimiza shughuli za uhifadhi wa wanyamapori na maendeleo ya 
kijiji/vijiji kwa:
	 Kukuza matumizi halali ya wanyamapori na mazao yake; na
	 Kuhimiza biashara halali na endelevu ya wanyamapori na mazao yake kutoka kwenye Mapori 

ya Akiba, Mapori Tengefu na nje ya maeneo yaliyohifadhiwa na hivyo kuwapatia wanyamapori 
thamani kubwa ya kibiashara huku yakizingatiwa matumizi endelevu ya aina za wanyama 
wauzwao. 

Ingawa Serikali ina mikakati shirikishi inayoendelea kama vile Uhifadhi wa Kijamii (CBC), (Idara 
ya Wanyamapori), Ujirani Mwema (TANAPA), na Maendeleo ya Jamii (Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro), namna na kiwango cha ushiriki wa wananchi bado havijakidhi mahitaji na kuwafanya 
wananchi na jamii husika kama wadau wa kweli wa rasilimali hizi.

	 8.1  SERA NA SHERIA MBALIMBALI ZA WANYAMAPORI

8.1.1. 	 SERA YA WANYAMAPORI 2007
Sera hii, kwa ujumla wake, inalenga kuifanya jamii iweze kushiriki katika kuhifadhi 
maliasili za wanyamapori na kufaidika nazo zaidi. Sera inatoa fursa hii kwa jamii kupitia 
kuundwa kwa Hifadhi za Wanyamapori za Jamii (WMAs) ambazo zitatoa fursa zaidi kwa 
jamii kufaidika kiuchumi na rasilimali za wanyamapori zilizopo kwenye maeneo yao. Sera 
hii inapeleka madaraka ya kuhifadhi, kutumia na kufaidika na rasilimali za wanyamapori 
kwenye ngazi za kijamii (ugatuzi) kama inavyotakiwa na Sheria za Serikali za Mitaa (1982). 
Sera hii pia inatoa fursa kwa sekta binafsi kutunza na kuendeleza rasilimali za wanyamapori 
kupitia kwenye ranchi, sehemu salama za kutunzia wanyama mashamba binafsi, bustani 
za wanyama.

8.1.2. 	 SHERIA YA UHIFADHI WA WANYAMAPORI NAMBA 5 YA MWAKA 2009
Sheria hii inahusu ulinzi na utunzaji wa wanyamapori walio nje ya Hifadhi za Taifa na Eneo 
la Hifadhi la Ngorongoro. Sheria hii imechukua nafasi ya iliyokuwa Sheria ya Wanyamapori 
1974. Inatamka wazi wanyamapori ni mali ya umma chini ya Rais kama mdhamini tu. Inatoa 
fursa kwa sekta binafsi na wananchi kushiriki kwenye kutunza, kuhifadhi na kunufaika na 
wanyamapori. Ushiriki wa jamii katika kuhifadhi na kulinda wanyamapori ni kupitia WMAs 
(kifungu cha 33) Sekta binafsi inaweza kushiriki kupitia bustani za wanyama, mashamba 
ya wanyamapori na, sehemu salama za kutunzia wanyama.

	 Nani anamiliki wanyamapori?
Kwa ujumla, maliasili zote ni Mali ya jamii nzima lakini zimekwa chini ya Raisi 
kama msimamizi mkuu. Kulingana na kifungu cha 4(1) cha Sheria ya Uhifadhi 
Wanyamapori, wanyamapori wote na mali ya jamii na wapochini ya Raisi kama 
msimamizi kwa niaba ya watanzania wote.

Mtu binafsi anaweza akamiliki wanyamapori kama atafuata taratibu zifuatazo za kisheria 
kama zinavyoanishwa chini ya kifungu cha 4 (2)-(4) cha Sheria ya Uhifadhi Wanyamapori. 
Kifungu cha 4(3) kinasema inapotokea mtu amemchua mnyamapori kwa kufuata taratibu 
za kisheria anakuwa mmiliki halali, kwa kupata kibali au ruhusa inayotolewa chini ya 
Sheria ya Uhifadhi Wanyamapori. Kifungu cha 4 (4) kinasema mtu anaweza kuwa mmiliki 
halali wa mnyamapori kama alikuwa anamiliki mnyama huyo kihalali kabla ya kutungwa 
kwa sheria hii.
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8.1.3	 SHERIA YA WANYAMAPORI NAMBA 5 YA MWAKA 2009
Wanyamapori kama rasilimali zinginezo, wanahitaji kuhifadhiwa kwa mujibu wa sheria 
na taratibu zilizowekwa katika sheria za nchi. Sheria inaweka utaratibu wa uhifadhi, ulinzi 
na utunzaji wa wanyamaproi katika maeneo tengefu na kuainisha mamlaka za usimamizi 
wa wanyamapori, maeneo tengefu ya wanyamapori na taratibu za utalii na uvunaji wa 
wanyamapori.

Maana ya Wanyamapori
Sheria ya Wanyamapori Namba 5 ya mwaka 2009 inatafsiri wanyamapori kuwa ni wanyama, 
mimea na viumbe vingine vidogovidogo vilivyoko kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili 
ya viumbe hao ikiwa ni pamoja na mfumo mzima wa ikolojia ya viumbe hao. 

Aina za Hifadhi za Wanyamapori
Sheria ya Wanyamapori inaainisha aina 5 ya hifadhi za wanyamapori ambayo ni Hifadhi 
za Taifa, Mapori tengefu, Mapori ya akiba, Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro na Jumuiya ya 
Hifadhi za Wanyamapori.

Mamlaka za Usimamizi wa Wanyamapori

Mamlaka zinazosimamia wanyamapori ni:
•	 Wizara ya Maliasili na Utalii, Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA). Kazi 

yake ni kuratibu shughuli zote za uhifadhi wa wanyamapori nchini waliopo nje ya 
Hifadhi za Taifa.

•	 TANAPA ni mamlaka ya hifadhi za Taifa na husimamia maeneo kama: Serengeti, Mikumi, 
Manyara, Tarangire, Ruaha, Saadani, Gombe, Mkomazi, Arusha na Udzungwa.

•	 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ambayo inasimamia hifadhi ya Ngorongoro chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ya mwaka 2002.

JUMUIYA YA HIFADHI ZA WANYAMAPORI
Uanzishwaji wa Jumuiya za Wanyamapori umetokana na dhana ya ugatuzi wa madaraka 
vijijini ili wanakijiji waweze kushiriki kikamilifu katika kulinda, kutunza, kuhifadhi na 
kunufaika na rasilimali za wanyamapori kama inavyoelekezwa katika Sera ya Taifa ya 
Wanyamapori ya mwaka 1998.

•	 Uanzishwaji wa Jumuiya za Wanyamapori
Kifungu cha 31 cha Sheria ya Wanyamapori ya Mwaka 2009 kinaeleza kuwa Jumuiya za 
Hifadhi ya Wanyamapori zinaweza kuanzishwa nje ya mapori tengefu, kwenye maeneo 
yanayotumiwa na jamii ndani ya ardhi ya kijiji. Halmashauri ya Kijiji au vijiji zinaweza 
kuomba kupitia kwa Mkurugenzi wa Wanyamapori kuwa eneo fulani ndani ya kijiji au 
vijiji litangazwe kuwa eneo la Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyamapori. 

HATUA MUHIMU ZA KUANZISHA JUMUIYA ZA WANYAMAPORI VIJIJINI
•	 Kijiji kitenge eneo la ardhi kuwa eneo la jumuiya ya hifadhi ya wanyamapori kupitia 

mpango wa matumizi ya ardhi. Kama eneo liko ndani ya vijiji zaidi ya kimoja vijiji hivyo 
vitaingia katika makubaliano ya pamoja juu ya kutumia eneo hilo kuwa eneo la Jumuiya 
ya Hifadhi ya Wanyamapori;
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•	 Kijiji kifanye usajili wa asasi ya kijamii baada ya kukubaliana katika Mkutano Mkuu wa 
Kijiji kuhusu uundwaji wa asasi hiyo;

•	 Asasi hiyo itaomba kuwa Chama Wakilishi cha Jumuiya kilichoidhinishwa kwa 
Mkurugenzi wa Wanyamapori kupitia Halmashauri ya Wilaya kwa kuambatanisha 
katiba yake;

•	 Baada ya kuridhika na maombi, Mkurugenzi atatoa mapendekezo ndani ya siku 45 kwa 
Waziri kutangaza Asasi ya Kiraia kuwa Chama Wakilishi cha Jumuiya kilichoidhinishwa;

•	 Chama Wakilishi cha Jumuiya kilichoidhinishwa kitapeleka Mpango wa Usimamizi wa 
Jumuiya ya Hifadhi kwa Mkurugenzi ndani ya muda wa miaka mitano; na

•	 Waziri akikubali eneo hilo kuwa eneo la Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyamapori na kutoa 
cheti cha ruhusa hiyo, Mkurugenzi atatoa haki ya kutumia eneo hilo kwa Chama 
Wakilishi cha Jumuiya kilichoidhinishwa.

8.1.2.1.	  MAKATAZO MBALIMBALI CHINI YA SHERIA YA UHIFADHI WANYAMAPORI
Sheria hii imetoa makatazo kadhaa ambayo ni pamoja na:
•	 Kuchunga kwenye GR - Mapori tengefu (Kifu. 15).
•	 Inazuia kuwinda kwenye GR, maeneo oevu, Kifungu 18(2) & 21(1).
•	 Inazuia shughuli za uchimbaji/kutafuta madini. (kifu. 20(1).
•	 Inazuia kutenga, kuchimba au mitego kwa lengo la kuua, kuchukua n.k.
•	 Inazuia kufanya chochote kwa viumbe adhimu/adimu.

8.1.2.2. 	 CHANGAMOTO KATIKA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA WANYAMAPORI 
Changamoto mbalimbali zinazoathiri sekta ya uhifadhi wanyamapori zinajumuisha 
i.	 Changamoto katika serikali na taasisi;

•	 Ukosefu wa watumishi wakutosha, mfano, watumishi wenye ujuzi wa 
kupambana na ujangili;

•	 Rushwa na ueledi mdogo katika kusimamia mashauri mahakamani;
•	 Upungufu wa watumishi katika sekta ya uhifadhi wanyamapori;
•	 Kushidwa kwa mpango wa uhifadhi wanyamapori ukilinganisha na mpango 

wa uhifadhi Ardhi;
•	 Ukosefu wa elimu ya uhifadhi wanyamapori kwa watumishi na vyombo vya 

maamuzi;
•	 Mfumo wa matumizi ya Ardhi na rasilimali pori zinazomilikiwa na serikali, 

zinarudisha nyuma uwekezaji katika sekta ya wanyamapori na maendeleo 
kwa ujumla ya sekta ya wanyampori kwa watu au makampuni binafsi.

•	 Ujuzi mdogo wa kutatua matatizo ya wanyampori; na
•	 Kutoshirikishwa kwa jamii katika usimamizi na utunzaji wa wanyamapori

ii.	 Changamoto za ikolojia 
•	 Kutoweka kwa makazi ya wanyamapori kutokana na kubadilika kwa 

mazingira, mfano, baadhi ya mito imekuwa ikikakuka na kusababisha aina 
ya viumbe hai vinavyotegemea uwepo wa maji kutoweka;

•	  Kuenea kwa shughuli za uwindaji haramu pamoja na biashara haramu ya 
wanyamapori;

•	 Uhaba wa rasilimali watu katika kusimami shughuli za uhifadhi wanyamapori; 
na
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•	 Upungufu/uelewa mdogo wa matumizi juu ya haki ya matumizi ya 
wanyamapori hasa kwa wakazi wamaeneo ya vijijini.

iii.	 Changamoto za kibinadamu
•	 Uchafuzi wa Mazingira unaosababishwa na shughuli za kibinadamu kama 

uchimbaji madini, viwanda, kilimo na makazi, pia uchomaji wa mikaa na 
maendeleo ya miji;

•	 Ukosefu wa elimu hasa ya utunzaji wa wanyamapori hasa elimu ya Sheria za 
nchi;

•	 Kuendelea kwa shughuli za uwindaji haramu;
•	 Kuongezeka kwa migogoro ianyotokana na wanyamapori hasa katika jamii 

zinazoishi jirani na na maeneo ya hifadhi za wanyamapori;
•	 Kutoweka kwa makazi ya wanyamapori kutokana na kuongezeka kwa 

shughuli za kilimo, ufugaji, uchimbaji madini na kuongezeka kwa makazi ya 
binadamu kunako enda sambamba na ongezeko la watu.

iv.	 Changamoto za kifedha.
•	 Upungufu wa fedha na rasilimali watu wanaohitajika katika kuiwezesha 

serikali kusimamia wanyamapori hasa katika maeneo ya vijijini;
•	 Kuwepo kwa bajeti ndogo katika utunzaji na uendelezaji wa sekta ya 

wanyamapori; na
•	 Mishahara midogo kwa watumishi jambo ambalo linapelekea kushuka kwa 

morali ya kufanya kazi na mmomonyoko wa maadili ya kazi.

8.1.4. 	 SHERIA YA HIFADHI ZA TAIFA, SURA YA, 282
Hifadhi za taifa nchini Tanzania zinasimamiwa na Sheria ya Hifadhi za Taifa. Sheria hiyo 
inatoa mfumo wa kuanzisha na kusimamia hifadhi za taifa nchini. Sheria imeanzisha Bodi 
ya Wadhamini ambayo imesajiliwa kama kampuni kwa lengo la kusimamia, kudhibiti na 
kudumisha masuala ya Hifadhi ya Taifa nchini.

Sheria inaruhusu Rais, kwa idhini ya bunge, kutangaza eneo lolote kuwa Hifadhi ya taifa. 
Pia inamruhusu Rais wa kubadilisha mipaka ya hifadhi ya taifa. Tofauti na sheria nyingine 
ambayo zinamruhusu Rais kutekeleza maamuzi bila kushirikisha vyombo vingine, Sheria 
hii inasifa ya pekee sana kwani inamtaka kabla ya kutekeleza chochote lazima bunge liwe 
limezibitisha jambo hilo.

Shughuli za kila siku za kusimamia Hifadhi za taifa ni jukumu la TANAPA. TANAPA ni shirika 
la umma lililopewa jukumu la kusimamia uhifadhi katika hifadhi za taifa. Shughuli za 
TANAPA zinaongozwa na sheria mbalimbali zikiwemo: Sheria ya Hifadhi za Taifa, sura ya 
282 [iliyorejewa 2002] na Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori Na. 5 ya 2009. Kwa sasa, 
ya TANAPA inasimamia Hifadhi 16 za taifa. 

Sheria inaruhusu watu ambao wameathirika na tamko la Rais wa kulipwa fidia. Rais 
pia anaruhusiwa na sheria kutoa haki zozote kwa mtu yeyote, ndani ya Hifadhi ya taifa. 
Sheria imeanzisha vizuizi katika Hifadhi za taifa kama vile: kubeba silaha katika hifadhi ya 
taifa, uwindaji, kuua mnyama yoyote, kuchimba, kuwekewa, au kujenga, wavu, mtego, 
mtego au kifaa kingine chochote chenye uwezo wa kuua, kuukamata au kujeruhi mnyama 
yoyote. Watu watakaopatikana kufanya matendo yaliyokatazwa wanaweza kushtakiwa 
na kama wakipatikana na hatia wanaweza kufungwa au kupigwa faini chini ya masharti 
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ya sheria shughuli kuu inayofanywa katika Hifadhi za taifa ni utalii tofauti katika maeneo 
mengine ya uhifadhi.

8.1.5 	 MAKOSA NA ADHABU KATIKA SHERIA ZA WANYAMAPORI
Mtu yeyote akifanya mambo yafuatayo atakuwa amevunja Sheria ya Hifadhi ya 
Wanyamapori na atapaswa kupata adhabu kulingana na kosa alilofanya. Makosa hayo ni 
kama yanavyoainishwa hapa chini:
	 Si ruhusa mtu kuwinda wanyamapori bila kuwa na leseni inayomruhusu kufanya 

hivyo.
	 Endapo mtu ana leseni, si ruhusa kuwinda mnyama ambaye hajaruhusiwa kulingana 

na leseni, wala kuwinda idadi zaidi ya idadi inayotajwa katika leseni ya uwindaji.

Na endapo mtu atakuwa na hatia ya makosa hayo atahukumiwa kifungo cha miaka 3-5 
kulingana na aina au kulipa fidia au vyote kifungo na fidia.
	 Mtu yoyote hana ruhusa ya kumjeruhi mnyama yeyote na endapo atamjeruhi katika 

harakati za uwindaji, mwindaji anapaswa kuhakikisha anamuua mnyama aliyemjeruhi 
kwa muda mfupi uwezekanao.

	 Mtu yeyote atakayemjeruhi mnyamapori, atapaswa kulipa fidia ambayo ni sawa na 
mara mbili ya bei ya mnyama aliyejeruhiwa au kufungwa jela kwa muda usiopumgua 
miezi 12.

	 Mtu yeyote asiye na leseni hapaswi kumiliki wala kuuza nyara za serikali, na mtu 
yoyote atakayekutwa anamiliki nyara za serikali kinyume na sheria na kukutwa na 
hatia anaweza kuhukumiwa kifungo kisichopungua miaka 20 na kisichozidi miaka 30 
au kulipa fidia yenye thamani mara mbili mpaka mara kumi zaidi ya thamani ya nyara 
alizokutwa nazo, au fidia pamoja na kifungo.

	  Vilevile mtu yeyote anayefahamu mtu anayemiliki nyara za serikali kinyume na 
sheria, ana wajibu wa kutoa taarifa kwenye mamlaka ya hifadhi, asipofanya hivyo, 
atakuwa amevunja sheria na atatakiwa kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na 
isiyozidi shilling laki tano au kifungo kisichopungua miezi 12 na kisichozidi miezi 18 
au vyote, yaani kifungo pamoja na malipo, na 

	 Mwindaji mwenye kibali cha kuwinda, hana ruhusa ya kuwinda wanyama wadogo 
au wakike na wenye mimba, kufanya hivyo ni kosa kisheria. Vilevile hana ruhusa 
kuwinda kwa kutumia mbinu za uwindaji zilizokatazwa. Akifanya hivyo, pamoja na 
adhabu nyinginezo, mamlaka inaweza kumfutia leseni. 

Ni vyema wananchi wafahamu kuwa, kukutwa na silaha pekee katika maeneo ya hifadhi ni 
kosa kisheria, na mahakama itamhukumu mtu huyo kama mtu ambaye anataka kuwinda 
hata kama hajakutwa na kitu kingine kinachoonesha kama kweli alikuwa anawinda au la.
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9.1 	SHERIA YA RASIMALI ZA MAJI 2007
Sheria hii imeanza kutumika tarehe 1 Agosti, 2009 baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali 
kupitia Tangazo la Serikali namba 235 la tarehe 10 Julai 2009. Sheria hii mpya imefuta sheria 
ya zamani iliyojulikana kama Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Matumizi ya Maji [The Water 
Utilisation (Control and Regulation) Act] Na. 42 ya mwaka 1974. 

9.2	 MAANA YA MAJI NA UMILIKI WA RASILIMALI MAJI
Sheria imetoa maana ya neno maji kuwa ni “Maji ni maji yote yanayotiririka juu ya uso wa ardhi, 
au yaliyotuama kwenye uso wa ardhi, au yanayotiririka kutoka kwenye chanzo au kijito au ziwa la 
asili au chanzo chochote au eneo oevu chini ya ardhi na inajumuisha na maji yote yaliyo kwenye 
miamba chini ya ardhi”. Sheria hii inasema kuwa Rasilimali za maji ni mali ya umma chini ya Rais 
kama mdhamini tu kwa manufaa ya watanzania wote. 

Sheria hii ilitungwa kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa rasilimali za maji hapa nchini zinatunzwa, 
zinatumiwa, zinaendelezwa, zinaboreshwa, zinasimamiwa na kudhibitiwa kwa kuzingatia kanuni 
muhimu. Kanuni za kutunza, kuhifadhi, na kudhibiti rasilimali za maji ni hizi zifuatazo:
•	 Maji ni hitaji la msingi na haki ya kila mtu kwa vizazi vya sasa na vijavyo; 
•	 Kuweka utaratibu wa haki ya kuyafikia maji kama hitaji la kimsingi, na kuboresha upatikanaji 

wa majisafi na salama; 
•	 Kuhakikisha maji yanatumika kwa ufanisi, yanahifadhiwa kwa manufaa ya matumizi ya watu 

wote;
•	 Kuwezesha shughuli za kijamii na kiuchumi; 
•	 Wadau na walengwa washirikishwe katika ngazi zote za usimamizi wa Rasilimali za Maji 

hususani maamuzi yafanywe katika ngazi ya chini kadri iwezekanavyo kwa kuzingatia uwezo 
uliopo;

•	 Kuboresha usimamizi na hifadhi ya mifumo ya ikolojia na bayoanuai; 
•	 Kuwa na msingi bora na endelevu wa kusimamia maendeleo na mipango ya pamoja ya 

matumizi ya rasilimali za maji ya chini na juu ya ardhi kwa kuzingatia mifumo ya kiuchumi, 
kimazingira na kijamii katika mipango hiyo; 

•	 Kuzuia na kudhibiti uchafuzi na uharibifu wa rasilimali za maji; 
•	 Kutekeleza majukumu ya kimataifa kama ilivyoainishwa kwenye nyenzo mbalimbali za Sheria 

ya kimataifa ambapo Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mshiriki; na 
•	 Kuwa na taratibu za kuhakikisha usalama wa usimamizi wa mabwawa na kujikinga na majanga 

yasababishwayo na maafa ya Maji.

9.3 	VIPAUMBELE KATIKA UGAWAJI WA MAJI 
Katika ugawaji au utoaji wa huduma ya maji Sheria ya Rasilimali za Maji imeweka vipaumbele 
kama ifuatavyo: 
•	 Matumizi ya maji kwa ajili ya binadamu yamepewa umuhimu wa kwanza; 
•	 Mgao wa maji kwa ajili ya hifadhi ya mazingira umepewa umuhimu wa pili; na
•	 Mgao wa maji kwa shughuli nyingine za kijamii na kiuchumi umuhimu unaofuata kama yapo 

ya kutosha baada ya (a) na (b) hapo juu; (k. 6.(2)). 

9.4 	 JUKUMU LA KUTUNZA RASILIMALI MAJI 
Sheria inamtaka kila mkazi akaaye Tanzania awe mdau na awajibike kutunza na kulinda vyanzo vya 
maji na rasilimali za maji na awajibike kutoa taarifa ya tukio lolote kwa mamlaka husika endapo 
tukio hilo linaonesha kuwa litaathiri ubora na wingi wa rasilimali za maji. 

MADA YA TISA
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9.5 	USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAJI 
Jukumu la ulinzi wa rasilimali za maji nchini limewekwa kwa kila mtu. Usimamizi wa rasilimali 
za maji unafanywa na Serikali haswa kupitia Waziri mwenye dhamana ya rasilimali za maji, 
Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji, Bodi za Maji za Mabonde na Kamati za Vidakio vya Maji. Vyombo 
vya Usimamizi Rasilimali Maji vilivyoanzishwa na Sheria hii ya Rasilimali za Maji ni pamoja na:

1.	 Waziri (Kif. 13) ambaye majukumu yake ni: 
•	 msimamizi mkuu-masuala ya sera, na sheria;
•	 huteua wajumbe wa Bodi ya Maji ya Taifa; 
•	 huunda Bodi za Maji za Mabonde; 
•	 huteua Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji, n.k. 

2. 	 Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji 
•	 Huteuliwa na Waziri na jukumu lake kuu ni mshauri mkuu wa Serikali kuhusu masuala ya 

rasilimali za maji.

3. 	 Bodi ya Taifa ya Maji (Kif.20)
•	 Huteuliwa na Waziri kwa lengo la kumshauri Waziri husika;
•	 Theluthi lazima wawe wanawake;
•	 Muundo wake ni wataalam toka sekta za uvuvi, madini, ardhi, kilimo na, asasi za kiraia.
•	 Wajumbe wa Bodi hii hukaa madarakani kwa muda wa miaka 3.

4. 	 Bodi za Maji za Mabonde (kif. 22)
•	 Waziri huzianzisha Bodi hizi na kuzitangaza kwenye Gazeti la Serikali;
•	 Zikianzishwa huwa zinajitegemea na huweza kushitaki na kushtakiwa kwa majina yao 

yenyewe (kif. 22); na
•	 Mwenyekiti wa kila Bodi huteuliwa na Waziri mwenye dhamana na rasilimali za maji. 

9.5.1 	 Mabonde ya Maji nchini
Kuna mabonde ya maji tisa nchini na kila Bonde la Maji lina Bodi yake ya kusimamia 
rasilimali za maji. Mabonde haya ya maji ni:
i.	 Bonde la Ziwa Nyasa;
ii.	 Bonde la Ziwa Viktoria;
iii.	 Bonde la Kati;
iv.	 Bonde la Ziwa Tanganyika;
v.	 Bonde la Ruvu/Wami;
vi.	 Bonde la Ziwa Nyasa;
vii.	 Bonde la Pangani;
viii.	 Bonde la Rufiji; na
ix.	 Bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini.

9.5.2 	 MAJUKUMU YA BODI ZA MABONDE
i.	 Kuandaa mipango, bajeti, n.k. ya matumizi ya rasilimali maji kwenye bonde husika;
ii.	 Kutoa vibali vya ujenzi wa miundombinu ya maji vyanzo vya maji;
iii.	 Kutoa, kusitisha vibali vya kutumia Maji;
iv.	 Kutunza daftari la maji;
v.	 Kutatua migogoro ndani ya Bonde; na 
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vi.	 Kuteua Mwenyekiti na wajumbe wa Kamati za Vidakio Maji.

9.5.3 	 KIBALI CHA KUTUMIA MAJI 
Mtu yeyote anayetaka kuchepusha, kukinga, kuhifadhi, kuchukua na kutumia maji 
kutoka kwenye chanzo cha maji au kujenga miundombinu yeyote lazima aombe Kibali 
cha Kutumia Maji (k. 43(4)) kutoka Bonde husika. Kibali kilichotolewa kwa mujibu wa 
sheria nyingine hakitahusisha matumizi ya maji au kuwa na uhalali wowote kwenye 
chanzo cha maji bila idhini ya maandishi kutoka Bodi ya Maji ya Bonde husika (k. 43(3)). 

Uchimbaji wa kisima kwa ajili ya matumizi ya nyumbani hayahitaji kibali. Pia, 
matumizi ya rasilimali za maji kwa matumizi ya nyumbani, kupikia, kufua, kuoga 
na menginenyo hayahitaji vibali. 

9.5.4 	 VIBALI VYA KUTIRIRISHA MAJI MACHAFU 
Mtu yeyote anayetaka kutiririsha au kumwaga maji machafu kutoka kwenye biashara 
yoyote, kiwanda au kilimo au kutoka kwenye miundombinu ya majitaka hivyo kukutana 
na maji juu au chini ya ardhi anatakiwa aombe kibali kutoka Bodi ya Maji ya Bonde (k. 
63 (1)).
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